Tự làm máng đèn đôi bằng bóng T5 của rạng đông

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi Late, 28/7/08.

1. Late

Late Member

Thích đã nhận:
    16
    Kính chào các bác,
    Sau khi tham khảo mục ánh sáng cũng như góc sáng tạo của diễn đàn, em quyết định tự chế cho mình 1 máng đèn theo tiêu chí ngon-bổ-rẻ.
    Lang thang qua các cửa hàng điện, hỏi các loại bóng dân dụng cao cấp họ đều lắc đầu. Bên cạnh nhà có ông làm đại lý đèn Rạng đông mà cũng chỉ có bóng phổ thông.
    Đành phải phi xe xuống tận nhà máy, DC: số 87 đường Khương Đình Thanh xuân- Hà nội. Em mua được 2 bóng công nghệ mới nhất của rạng đông với giá 55K/3. Em có hỏi bóng riêng thì 30K (dài 60cm). Em mua ở đại lý đầu tiên đối diện cổng nhà máy.
    Thấy RD quảng cáo loại này dùng huỳnh quang 3 phổ nên em đoán cũng tốt cho cây.
    Mua thêm 2 cái Công tắc 5K/cái, anh bạn bên Viễn thông cho đoạn ống phi 110, thế là đủ nguyên vật liệu.

Đây là các phụ tùng của đèn

Last edited by a moderator: 28/7/08
    xdk thích bài này.
  2. Gaubeo

Gaubeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Bác này lúc nào cũng là LATE nhưng mà trình thì nhanh vượt anh em lắm (nếu bác đúng là bác X).

3. Late

Late Member

Thích đã nhận:
    16
    - Dùng máy cắt bỏ bớt đi 10 cm như trong hình phía trên. Khi sử dụng máy này các bác nên đeo kính cho mạt vụn không bắn vào mắt.
    - Hơ nóng phần đối diện với chỗ hổng bỏ đi trên bếp, khi dùng tay uốn ra được thì đặt ống nhựa xuống nền nhà, dùng một miếng gỗ rộng khoảng 8-10 cm đè lên sau đó đứng 2 chân lên đó để cho máng được phẳng.
    - Hơ nóng 2 cạnh và sửa lại cho không cụp vào (để ánh sang tỏa ra rộng hơn). Vẫn dùng iếng gỗ đó đề đè lên cho thẳng.

xdk thích bài này.
  4. Late

Late Member

Thích đã nhận:
    16
    - Khoan các lỗ công tắc, lỗ thoát khí và các lỗ để bắt các con bọ nhựa gắn đế đèn.

dunghien_ and xdk like this.
  5. Late

Late Member

Thích đã nhận:
    16
    - Chú ý: Khi cắt miếng bịt đầu cắt dư ra khoảng 2-3 cm để sau này nó sẽ chờm ra ngoài thành bể, đèn sẽ chắc chắn và không cần thêm bộ gá.
    - Keo dán dùng loại ống nước PVC thông thưởng. Khi dán xong nên kẹp chặt 2 đầu và để khoảng 3 tiếng.
    - Sơn bên ngoài xong dán miếng đề can phản quang bên trong.
    - Bắt các ốc vít và lắp đế đèn vào.

dunghien_ and muoivankhatmau like this.
  6. Late

Late Member

Thích đã nhận:
    16
    - Lắp đèn, nối điện và sản phẩm hoàn tất.
    Ánh sáng 3 phổ nhìn thấy ấm hơn đèn ống thông thường.

iamcuong, dunghien_, xdk and 7 others like this.
  7. Late

Late Member

Thích đã nhận:
    16
    Em đính chính lại là bóng này mua 55K/bóng, đầy đủ phụ kiện kem như dây cắm, bọ nhựa rồi. Giá này rẻ hơn cả đèn T5 của Tàu mà có vẻ sáng hơn.
    Qua dùng thử vài ngày thấy có vẻ ổn, cây cối xanh hơn 1 chút và đặc biệt là không nóng như đèn T8 dùng với Ballat.

8. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    Rất pro, nhìn quả chao đèn bác làm không kém gì trên forum nước ngoài, nhất là uốn cái ống nhựa ngành viễn thông ý. Nhưng tấm phản quang bác dán chưa được mịn lắm, còn hơi nhăn nheo, bác nên xịt tí nước rửa bát vào sẽ dế dán hơn. Thanks.

9. Late

Late Member

Thích đã nhận:
    16
    Em không phải X mà là bạn bác ý.

Trình cao hay thấp thực ra có mấy quan trọng đâu bác, cái chính là mầy mò cho vui.

Đối với đại đa số người chơi thường quan tâm đến các yếu tố: Mua gì, ở đâu, bao nhiêu tiền?

Em tạo chủ đề này nhằm giúp cho những người mới chơi như em có thêm tài liệu tham khảo.

Điều làm em hài lòng nhất là cái máng đèn này rất mát và lựa chọn bóng T5 của RD là sự lựa chọn đúng đắn.

10. Late

Late Member

Thích đã nhận:
    16

Cảm ơn bác,

Đúng như bác nói, miếng phản quan dán chưa phẳng những nó nằm phía trong nên em cũng làm không kỹ lắm.
    Lần sau em sẽ cố gắng làm phẳng hơn.

11. axlroses

axlroses New Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bạn nhiều lắm, mình hỏi ngoài một chút : Mình muốn mua một bể đúc ( loại thủy tinh sáng, trong suốt ấy) 60x50x45 mà ra chỗ bác Mai ở chợ Mơ bảo mình giá 650k, ko biết thế có đúng ko? ai giúp với :D

12. conlahanto

conlahanto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    để dán tấm phản quang cho phẳng :bác thử dùng cách này xem :bôi keo dán tập học sinh ấy lên thành máng cần dán rùi dán tấm phản quang lên ,kéo cho căng ra .lát nữa keo khô là đc liền à ,phẳng như ý mún (góp ý tí thui )
    cám ơn bác vì ý tưởng sáng tạo hen
    chào bác

13. slamdunk

slamdunk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn cho mình hỏi là bóng đèn này có thích hợp cho bể TS tương đương như bóng Osram ko ? Thanks

14. Late

Late Member

Thích đã nhận:
    16
    Giá cả em không nắm vững lắm tuy nhiên nó sẽ phụ thuộc vào độ dày và chủng loại kính, có mà cạnh hay không. Bể của em cũng cỡ đó nhưng em dán lấy, hình như hồi đó mua kính việt nhật 250K/M2, kính dầy 1cm.
    Bác cứ mạnh dạn dán lấy bể đi, cũng chẳng khó lắm đâu.

15. nguahoang

nguahoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn làm đẹp lắm, rất chuyên nghiệp. Chúc mừng bạn. Cảm ơn chia sẽ của bạn
    Bạn cho mình hỏi là không thấy ballat + chuột, vậy bóng T5 này không dùng ballat + chuột àh?

16. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    Phải rồi, loại này không có ballast và chuột đâu, chỉ co như bạn thấy thui, nên chế vào máng đèn rất đơn giản mà lại không sợ bị nóng do ballast tỏa nhiệt. Mình cũng có 1 bóng kiểu này ở nhà mà.

17. Late

Late Member

Thích đã nhận:
    16
    - Đèn T5 cũng như các loại đèn Compact trên thị trường dùng chấn lưu điện tử được tích hợp trong máng đèn.
    - Độ sáng (quang thông) của 1 bóng này là 1050 lm, công suất 14W. Bóng này sáng gần bằng bóng 60Cm T8 có quang thông là 1150 lm, tuy nhiên nó là loại 3 quang phổ nên mình thấy nó hơn 1 bóng thường 60cm.
    Chắc bóng này cũng tương đương với 1 bóng Osram T8-60cm.
    - Đây là hình ảnh thật của đèn đối với bể 60x35x45 của mình. Bể mình dán lấy, lọc ngoài Atman 2. Bể mới làm được hơn 1 tháng, trân trâu mới trồng chưa thấy bò.

Bể đầu tay nên xấu quá, các neon , sếu đầu đỏ đã ra đi hết. Các Bro góp ý cho mình nhé.

18. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    hì hì... người mới thường hay ham hố như vậy, cũng như mình, lụm được cái gì cũng quăng vô hồ... riết như cái lẩu rau + cá ấy mà :D :D

19. Gaubeo

Gaubeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Anh Late a? Em nghi chinh la anh. Em la M.X.. ben VNAV va AVn Club va Gaubeo - Otofun. Em dg SG, bua neo ve neu dung la anh thi a em gap nhau nha. A luc nao cung pro. Sorry dung dt k go dau dc.

20. dark_home

dark_home New Member

Thích đã nhận:
    0
    bác ơi cho e hỏi là mua cái ống vàng vàng đó ở đâu vậy, giá cả bao nhiêu nữa? Toàn thấy ng ta bán cái ống PVC thôi hà.