tự làm quạt cho hồ TS với giá rẻ

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi tafucu, 17/4/08.

1. tafucu

tafucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    ko biết các bác biết chưa nhưng cứ pót đại vậy ,:D cách làm rất đơn giản , lấy 1 mô-tơ ( trong đồ chơi con cháu ý :D ) 1 cục sạc nokia 1100 đó hoặc cục sạc nokia tương tự ,sau đó ta cắt đầu sạc ( đầu để cắm vào dt nha) trong đó có 2 sợi dây đồng , lấy 2 sợi dây đó nối vào mô-tơ xong bước 1
    sang bước 2 ,lấy 1 đĩa CD hư cắt ra thành 8 canh lấy đèn cầy hơ cho nóng roi bẻ các góc cho cong thành cái cánh quạt , rồi ta lấy nút bấc của chai rượu để qua lổ CD , ghim đầu mô-tơ vào , roi làm thêm chân , cắm điện xài cực tốt :D ae thông cảm ko có video minh họa nên chịu khó vừa đọc vừa suy nghĩ mà làm nhá :D:D

2. 1m1fan

1m1fan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hoan hô tinh thần sáng tạo của bạn !!!
    nhưng mình thấy dùng quạt của case máy tính là tiện hơn cả, chắc chắn, dễ lắp đặt, rẻ.
    :applause::applause::applause:

3. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Rất hoang nghênh tinh thần sáng tạo và share cùng anh em,
    BUT quạt có to kiểu máy vi tính 45k 1 cây, mua về uống cọng kẽm vô treo lền thành hồ cho lẹ, bác kiếm từng ấy món ngồi chế mất time mà hiệu quả em hem bít.

4. tafucu

tafucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    :D tai mình thix làm nhữg món đồ do chính tay mình làm , mới thấy được công sức và giá trị của hồ mình làm :D:D:D:D

Óc_Xị thích bài này.
  5. hoangtu LaHan

hoangtu LaHan New Member

Thích đã nhận:
    0
    được đấy cách của bạn cũng hay . lại do chính tay mình làm thì thich biết máy

6. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Me too nhưng tùy món thui bạn ui, mình cũng tự làm lọc ngoài, máng đèn,co2 (chuyển qua sài bình rồi ^^), trộn nền ... rất thú vị khi làm đc 1 món đồ hoạt động tốt hiệu quả, quan trọng nhất là giá rẻ.
    Quạt thì mình pó tay, khó nhất là phần cánh quạt bạn làm bằng Cd như bạn, thì ko thể nào chính xác đc trọng tâm ko đều, thì hoạt động hem hiệu quả còn nữa motor đồ chơi công suất chút xíu làm sao đủ làm mát cho hồ nc.
    Cho nên tốt nhất mấy cái nì mua là chắc ăn nhất, quạt mua về ko có chân gắn vô hồ đâu nếu có thì giá cao hơn 80-100k, ban mua loại ko chân 40-45k về khéo tay (cái nì chắc bạn có thừa he) uống cọng kẽm to là gắn vô đc tiếc kiệm 40-50k ^^

7. powerfullvn

powerfullvn Banned

Thích đã nhận:
    21
    Đúng vậy, ai mà ngồi làm cánh quạt làm gì, trong twj nhiên có sãn nhiều lắm.
    Nhất là mấy đồ chơi của trẻ con, chẳng hạn cái kẹo mút 2000 cũng có cánh quạt, hay cái chong chóng bãn sẵn có cánh bằng nhựa, vừa rẻ, vừa chính xác.

Mong các bác hãy tận dụng tối đa những cái đã có sẵn để làm.

8. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Có tinh thần sáng tạo là tốt nhưng ta nên làm những cái không có bán trên thị trường, hoặc có bán nhưng không hiệu quả theo mong muốn, hoặc là giá thành quá cao mà kinh tế không cho phép. Chứ tôi thấy bỏ công ra làm cái quạt như ông là quá mất công và không hiệu quả vì :

1. Chế quạt như của ông phải đi kiếm cục xạc pin điện thoại. Cục theo máy thì mắc mà cục hàng nhái thì không bền.
    2. Mô -tơ đồ chơi trẻ em phải chọn loại dùng điện đúng công suất theo sạc pin (thí dụ 3.5vol). Vì có rất nhiều loại đồ chơi mô - tơ dùng dòng khác nhau từ 1,5 - 9 vol.
    3 Không phải nhà ai cũng có thứ đồ bỏ này.
    4. Việc làm mát không hiệu quả vì gió tạo ra từ kiểu quạt này không cao.
    5. Tuổi thọ không bền.
    Giải pháp đi mua quạt case của máy tính (mới) hoặc đi xin (cũ). hoặc mua quạt dùng cho hồ TS là hiệu quả nhất vì giá rẻ, bền đảm bảo an toàn về điện. Có thể chạy cả ngày, cả tháng, cả năm mà vẫn tốt................:laughing:

9. C-cam

C-cam Member

Thích đã nhận:
    0
    e mới tham gia diễn đàn và cũng mới chơi thủy sinh...các a có thể cho e bít quạt để lam j` và đặt ở vị trí nào đuợc ko ag..thakful

10. tafucu

tafucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    hehehhehe , quat để làm hạ nhiệt độ của nước đó bạn, :D tại khi mở đèn thì sức nóng tỏa ra , rùi thời tiết ..v...v :D

11. starfishmk

starfishmk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    không biết quạt dùng cho máy tính phải cắm nguồn điện ra sao hở mấy pro? Em có quạt máy tính rùi nhưng không biết sử dụng ra sao. mong các bác chỉ dùm. thanks..

12. nguahoang

nguahoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Rất hoan nghênh sáng tạo của bạn, nếu khéo tay thì đồ chế vẫn rất tốt. Xong tùy bàn tay mỗi người (có hoa không đã???) còn về bộ phận quạt ý riêng mình là nên mua, bền, giá phải chăng <50k, thẩm mỹ .... Cảm ơn sáng kiến của bạn, sẽ áp dụng vào lĩnh vực khác vì cũng rất thú vị.

13. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    quạt máy tính sử dụng điện khoảng 12V, hôm nọ mình có phá cái thùng máy cũ ra, thấy nó ghi như vậy. nêu hồ kích thước tương đối thì nên mua quạt ở Dân Sinh, 50k/cái, chạy điện 220V, êm, mạnh. chỉ cần đấu dây với gắn kẽm

14. YAMF

YAMF Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Quạt vi tính thì sài điện 12v : kiếm cái nguồn củ của máy tính cắm 2 dây quạt vô 2 lổ đỏ và đen ( kế sát bên đỏ ) của mấy cái đầu ra của nguồn ( trường hợp quạt 5v thì cắm lổ vàng ). Nếu không có thì mua adaptor ( nhưng mình thấy không hay bằng nguồn máy tính).
    Quạt 220v 45k ( loại lớn 120k của Taiwan bự và nặng ) mua thêm sợi dây 5k là 50k .
    Quạt vi tính hiệu quả rất thấp đóng bụi tí là quạt yếu liền ( hiếm khi kiếm được những quạt xin quạt rất mạnh )

15. congtech

congtech Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Quạt máy tình dùng nguồn 12V nên bác có thể dùng thông qua 1 cục adapter 12V, cục này mua khoảng hơn chục nghìn hay cũng có thể lấy của nhiều thiết bị điện trong nhà.

16. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Ra ngoài mua quạt nhỏ nhỏ cho an toàn , chứ tự sướng coá ngày đứt tay toi..^^..

17. bovippro

bovippro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hay mà anh ui anh có thể chi cho em cách làm cánh quat kiểu khác ko yahoo em là khoviyeu_anh17 cảm ơn anh nghen

18. khanh123

khanh123 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    152
    mình thây ga ngoài tiêm Điên mua cái quąc 45k
    Läp vào hô là ok

19. boy_jojo

boy_jojo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    lúc trước có 1 mem post links chỉ làm quạt từ vật liệu rẻ tiền trên you tube , tafucu sao lại lấy bài của người khác rồi ghi thành chữ vậy...

20. tafucu

tafucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    éc éc , boyyoyo sao lại nói vậy, tafucu đâu có biết,chỉ suy nghĩ rùi chế ra, sự trùng lập là chuyện bình thường boy yoyo ạ. thanks đã góp ý . thân!!!