Tự làm thức ăn cho cá la hán.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi trung2t3c, 26/4/07.

1. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình nuôi La Hán đã khá lâu nhưng chỉ cho nó ăn đồ ăn công nghiệp như JBL, Sumo, XO và tôm tép.Có lẽ vì mình không có thời gian.Nhưng nay mình muốn tự tay chế biến thức ăn để chăm sóc những chú ca yêu của mình nhưng có một số vấn đề cần hỏi:
    * tảo Spirulina
    * chất kết dính ( là chất gì ?)
    * premix ( tránh làm đục nước )
    Tất cả các loại trên mua ở đâu? Mình ở TpHCM.Bạn nào có địa chỉ cụ thể chỗ mua càng tốt.
    Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người

2. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em biết đến đâu trả lời đến đó nha bác. Tảo spirulina là một loại thực phẩm dinh dưỡng, có thể dùng cho người nữa, bổ sung các loại vitamin. Hình như địa chỉ để mua là 71 Sương Nguyệt Ánh (em không nhớ chắc lém)
    Còn chất kết dính thí bác băm nhuyễn thịt bò, hoặc tôm thì nó dính cứng ngắc, nếu bác muốn dính hơn nữa thì cho thêm lòng trắng trứng vào. Mua mấy thứ này thì bác ra chợ nhé :laughing:

3. giahamdzui

giahamdzui Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chất kết dính nghe nói người ta sử dụng bột làm rau câu đó bạn ơi... Nếu bạn có nhiều cá thì cũng nên tự chế biến thức ăn thử coi sao, chứ nuôi có 1-2 con thì... thấy coi bộ cũng mất công dữ há.

4. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cứ ra đường tô hiến thành chỗ bán hóa chất hỏi thử người ta chỉ cho, 138 THT đó

5. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    dạ đúng là người ta có sử dụng agar(thạch) để làm chất kết dính bác ạh, hồi sáng một phần quên :D, một phần em thấy cũng không cần thiết vì khi bác băm nhuyễn tôm và thịt bò thì khi bỏ xuống nước nó cũng không tan ra...

6. Thunder Flash

Thunder Flash Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chất kết dính thì dùng CMC 8k/100gr. Mua ở chợ Kim Biên

7. trung2t3c

Thích đã nhận:
    14
    Em sẽ tham khảo ý kiến của từng pác.Vây các pác đã tự tay làm thức ăn cho các chú cá của mình chưa.Em làm theo chỉ dẫn mà cá em mà có mệnh hệ nào các pác biết tay em....
    Nói vui thôi, cảm ơn mọi người rất nhiều.

8. quocthai_tamky

quocthai_tamky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng định làm thức ăn tự chế biến nhưng không biết thế nào đây , cách mình chế biến như thế này các bác xem giùm tí nhé :
    - 40% tim bò
    - 10% thịt bò
    - 40% tôm
    - 10% (cà rốt + xà lách ).
    Tất cả xoay nhuyễn chung và cắt nhỏ ra , bỏ vào ngăn lạnh dùng dần .
    Mình không dám bỏ thêm trứng gà vì sợ đục nước , mà thuốc làm nước trong thì nơi mình không có bán .
    Vậy các bạn xem giùm thành phần như vậy có được không vậy ?

9. kentaradn

kentaradn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cac bác xem có đc hay ko

:rolleyes: em định mua 1/2 lạng tôm biển, rong biển, 1 ít thịt bò( chat protein+ đạm dồi dào), 1 it nuoc cam vitamin c, thêm 0.4 lang ốc biển và thêm 3 cái lòng đỏ trứng gà nữa đem băm nhỏ ra từng món rồi trôn hết vào đem sấy khô rồi rang sơ sơ bước cuối cùng là bỏ vào chia nhỏ cho cá ăn. mình đang áp dụng và thấy có biểu hiện tốt anh em coi thử và thử làm xem sao nhé:D

10. trung2t3c

Thích đã nhận:
    14
    Mỗi người đều có 1 sở thích về cách làm thức ăn cho các chú cá của mình.Tùy theo nhu cầu của bản thân muốn chú cá của mình tăng màu hay lên đầu mà điều chỉnh các thành phần sao cho hợp lý.Mình thấy người anh họ của mình còn cho vào cả Carophy II-thuốc tăng màu của Thái.Còn riêng đối với mình , mình không cho thịt bò vào trong thành phần thức ăn mà thay vào đó sẽ là sâu Supperworm.Các bạn thấy sao?

11. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chất kết dính dùng trong thức ăn nông nghiệp người ta dùng bột sắn nấu lên đó:
    bột ngô: 17%
    cám gạo: 40%
    bột đỗ tương: 12%
    bột cá 10%
    khô dầu lạc :15%
    bột sắn 5%
    premix vitamin: 1%

đó là thức ăn tăng sản cho cá rô phi đó, em nghĩ cho la hán ăn cũng được, cấu hình người chúng nó giống nhau mà:):):):):):):):):):):):)

12. trung2t3c

Thích đã nhận:
    14
    Trời đất mặc dù cùng là cá nhưng cá La Hán đâu tệ đến mức ăn thức ăn toàn bột không.Với lại theo kinh nghiệm mình có được , chúng ta nên tránh cho LH ăn thức ăn chứa protein có nguồn gốc của thực vật.Như thế không tốt cho đường tiêu hoá

13. king_anhvip

king_anhvip Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tảo Spirulina ngoài cung cấp vitamin no còn cung cấp Protein nua. Mua bôt tảo xuất xứ Trung Quốc giá 16USD/1kg. Con premix là chất khoáng đó bạn. Chất kết dính là chất giúp thuc an khong bi tan ra trong nuoc. Có thể dùng Agar 0.5kg thuc an voi 10g Agar. Khong nên dung long trăng hay long do trung vì no bản chất là Pr dễ bị biến tính lắm.

14. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ai chỉ chổ mua chất kết dính, chất trong nước ở đâu? tên là gi dc ko vậy?
    mình thì 200gr tôm +200gr thịt bò + 4 viên dầu cá( cũng có thành phần cryphi...) cho cá ăn thì bị đục nước, dể tang trong nước. Nhưng cá phát triển tốt

15. trung2t3c

Thích đã nhận:
    14
    Cho mình hỏi nơi bán tảo trong TpHCM, với lại mình thấy khi tự làm thức ăn mục đích là cung cấp dinh dưỡng cho cá và tiết kiệm, nhưng cái gí mà bạn đưa ra thật"chóng mặt.Có bán lẻ không vậy bạn

16. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    công thức trên là em lấy trên sách CN đấy...........................

17. kogutelk

kogutelk Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho em hỏi: Thuốc tăng màu là thuốc gì, bán ở đâu . Bác nào bít chỉ em dùm (em mới bít chơi 1 tháng ah ,tập lam thức ăn cho cá) . Thank trước

18. giahamdzui

giahamdzui Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình có ý tưởng thế này nhưng chưa làm thử: Các bạn mua đầu tôm càng làm nguyên liệu chính để làm thức ăn tổng hợp xem sao. Đầu tôm càng thì ngoài chợ bán thiếu gì, cũng không đắt lắm (thân tôm thì người ta đem đi đông lạnh, xuất khẩu hết rồi). Mua đầu tôm về, chỉ cần bỏ cái vỏ cứng bên ngoài, lấy kéo tỉa hết mấy cái càng, chân cứng đi. Còn lại thì sử dụng hết vì mình sẽ bằm hoặc xay nhuyễn ra mà. Đầu tôm càng có rất nhiều chất đạm, gạch (có màu đỏ và nhiều cholesterol chắc là sẽ giúp lên màu và đầu tốt cho cá tốt đây - suy diễn vậy thôi chứ không rành lắm) và chất vôi nữa...

Chà chà, mình còn thèm huống gì là cá. Tui khoái ăn cái món đầu tôm càng kho tàu lắm, nhưng bây giờ bị bà xã cấm không cho ăn vì sợ có nhiều cholesterol.

19. trung2t3c

Thích đã nhận:
    14
    Sao lại có cholesterol.Để lên màu và cung cấp chất dinh dưỡng cá LH cần sắc tố đỏ và các chất đạm, protein chứ không phải là cholesterol. Người còn kiêng huống chi là cá.

20. anhdung_1982

anhdung_1982 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Không biết mình làm có đúng không nhưng mà cho cá ăn tụi nó cứ nhè ra và nước rất dơ :crying: