Tử Long (Cá Rồng tím)

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi ltdhong, 28/2/06.

1. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Mình thấy bên viet linh có 1 bạn post hình 1 em rất đẹp gọi tên là tử long ( cá rồng tím), mình cũng chưa thấy bao giờ. Các bác xem thử nhé.

2. Dang Anh Tuan

Dang Anh Tuan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bác ltdhong, con rồng đó đẹp thật đấy. Nó vẫn là kim long hồng vỹ thôi. Không biết tiếng Việt mình dịch ra là gì nhưng trong phân loại (tiếng Anh) họ gọi là: Cross Back Golden Arowana bác ạ.

Con này theo minh biết là hiếm có ở Việt Nam lắm. Ai may mắn sở hữu nó thì sướng ghê. Tôi không nghĩ rằng nó đang ở VN đâu.

3. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Thường thì do đèn rất nhiều. Chơi đèn trong nuôi cá Rồng cũng là một bí quyết đấy.

4. Dang Anh Tuan

Dang Anh Tuan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Đối với những người có kinh nghiệm (phân loại học) thì đèn chỉ là "vải thưa che mắt Thánh thôi" đồng chí Nhà báo lão thành ạ.

5. chihong123

chihong123 New Member

Thích đã nhận:
    1
    Con kim long hồng vĩ này đẹp thiệt . Ai mà sở hữu được con này là phúc 3 đời . hihi :)

6. light

light New Member

Thích đã nhận:
    2
    Đây là Kim long quả bối không phải kim long hồng vĩ, KLQB thường có phiến vẩy mầu lam đậm như vậy ;em thấy trên nhà bác Thịnh Láng cũng có một chú như thế này .Bác nào có nhu cầu thì lên hỏi ,cá khá đẹp nhưng giá thì đẹp hơn :blushing:

7. Dang Anh Tuan

Dang Anh Tuan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn light, con trên đây là con kim long hồng vỹ (nhìn màu đỏ của 2 vây bên, 3 vây dưới, màu xám của một phần vây lưng và vây đuôi). Tuy nhiên, ở Trung Quốc và các nước châu Á chia nhỏ dòng này ra đối với những cá thể có vẩy thể hiện rõ trên lưng và gọi là Cross Back Golden Arowana (mà ta hay gọi là quá bối).

"There are several names for it, some calls it Cross Back Golden, Pahang Gold, Malayan Bony tongue, Bukit Merah Blue, Taiping Golden, Electric Blue Golden and the Malaysian Gold. These are basically referring to the same type of fish - the Red tail Golden Arowana. It will have golden colour completely crossing its back when the fish is matures."

Tropical fish Taxonomy (Field Guide book), 1997. H. Kodera. Second edition. Jones and Bartlett Publishers, Sudbury, Massachusetts. P.147-154.

Last edited: 3/3/06
  8. akinam

akinam New Member

Thích đã nhận:
    0
    @light: Bác nói giá đẹp là bi nhiêu vậy bác, nói cho anh em thèm chơi đi !

9. nttuan_bnd

nttuan_bnd New Member

Thích đã nhận:
    66
    Cách đây 1 thời gian tôi thấy ở Aqua green bán 1 em như thế này nhưng chỉ bằng 2 ngón tay với giá 30 triệu :(. Đắt khoảng gấp 5 lần kim hồng vĩ cùng cỡ.

10. light

light New Member

Thích đã nhận:
    2
    @akinam : Cách đây cũng lâu rồi mình hỏi thì bác y bảo là 2500$ .Nhìn con cá xong lại quay ra nhìn lại chiếc xe Dream (20 năm vẫn chạy tốt ).Bác ý còn an ủi là CỐ LÊN con cá sống tới 100 năm cơ.(cố quá thành quá cố mất ).
    Ở hàng bể đấy có 2 chú kim long quả bối 2 chú hồng long(trắng bệch chưa lên mầu) đều >2000$
    ( không biết sao lại nhảy sang chủ đề khác nên mình paste lại )

11. nttuan_bnd

nttuan_bnd New Member

Thích đã nhận:
    66
  12. Hieplt

Hieplt New Member

Thích đã nhận:
    4
    Quá đẹp ,theo tôi thì mua tốt
    ở việt nam với 30triệu ( tương đương 3100$ sing ) không mua dc cá đẹp như vậy đâu.
    1$ sing = 9,250 VND

13. hungthuoc

hungthuoc New Member

Thích đã nhận:
    176
    Tỷ giá SGD hôm nay 9/3/2006 là: 1$SGD=9.822 VND
    Vậy theo giá em Rồng mà tuanbnd đưa link là 3388 $SGD
    vậy 3388*9822=33.276.936 VND he' he' giá bển đó đã là >30 chai rồi còn gì

14. akinam

akinam New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chời ơi!
    2500$ gần 40 chai à! Số xiền đó đúng là cưỡi dream sướng hơn đó, chứ cưỡi em cá thì một năm cưỡi có 1 lần (23 tháng chạp) vả lại cưỡi nó mà không mặc quần thì trừ ông Táo, ai dám chứ em chả, nguy hiể......mmmm chết, mất của như chơi.
    @light: trong gia phả các họ cá thì chỉ có họ cá vàng, cá chép là thọ nhất đến khoảng trên dưới 30 dia, ông đó nói cá rồng sống được 100 dia thì ổng đúng là loại pháo đại Trung hoa rồi đó.
    Anh em có ai sở hữu con Kim long hồng vĩ thì post hình lên cho mọi người chiêm ngưỡng nhé.

15. mynlove

mynlove New Member

Thích đã nhận:
    21
    cái con cá nè đẹp quá..nhưng mà giá chắc cũng vào hàng khủng..vả lại mấy con nè thì hiếm lắm nha các bác nhỉ
    thank mấy bác nha..em cũng đang đi xem 1 do Sinh =? vnd !!

16. thanh

thanh New Member

Thích đã nhận:
    2
    Trên báo Sành Điệu cách đây mấy tháng có nói là cá rồng nếu chăm sóc tốt, nước tốt thì có thể sống trên 100 năm đó bạn.

17. quysu88

quysu88 New Member

Thích đã nhận:
    0
    con này đẹp wa vậy trời kô bít chừng nào tui mới có dc 1 con nũa

18. ERIC

ERIC New Member

Thích đã nhận:
    1
    Tử Long

Con Tử Long hình trên Là Purple Base Crossback Golden Malaysia ( Kim Long Quá Bối nền tím ), chắc chắn như vậy vì nó là ... của tôi, đã nuôi 1,5 năm, hình trên là lúc nó đạt 40cm, hiện nay nó đã chuyển hộ khẩu sang Paris theo ông anh rể của mình với giá vừa bán vừa đền ơn là 40 vé. Bây giờ đang hy vọng ống ấy chán thì mình rước về liền.

19. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    em KLQB nền tím nì thật là ngoạn mục đó bác Eric.
    Cho P hỏi bác tậu em nì ở đâu thế? khi còn bé thì giá có mềm hơn tí nào không?

20. ERIC

ERIC New Member

Thích đã nhận:
    1
    Tử Long

Con này đối tác TL tặng cho mình thôi, lúc đó dài 15 cm nhưng hàng vảy thứ 3 và 4 đã ẩn hiện sắc tím rồi, không tiện hỏi bà ta mua giá bao nhiêu ? Chỉ biết cám ơn rối rít thôi ! Tiếc quá !