Tự thiết kế lọc đáy, rất đơn giản!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi forever, 16/4/07.

1. forever

forever Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hiện nay có nhiều bạn đã mua hoặc tự thiết kế hệ thống lọc đáy.Tuy nhiên vẫn có nhiều bạn chưa mua được vì nơi mình ở không có hoặc do nơi bán quá xa. Vì vậy mình lập chủ đề này để các bạn chưa có lọc đáy có thể tham khảo và tự thiết kế cho mình hệ thống lọc đáy, vừa đơn giản dễ làm, vừa hiệu quả.

Các thứ cần chuẩn bị: (cũng cực kỳ đơn giản)
    - 1 bộ kệ để giày dép có 4 miếng (các bạn có thể mua ở bất cứ cửa hàng bán đồ nhựa nào trong chợ).
    - Nên mua loại kệ mỏng nhất, đừng mua loại dày quá, vừa nặng vừa khó làm.
    - Chiều dài của từng miếng là 40cm và chiều ngang là 18cm.
    *Lưu ý thêm: nếu chiều dài hoặc chiều ngang lớn hơn hồ cá 1 chút thì các bạn có thể cắt gọt bớt cho vừa hồ cá.
    - 1 lưỡi cưa (dùng để gọt dũa cho vừa ý đó mà).

Các bước tiến hành: (xem hình đính kèm)

*Lưu ý khi rải san hô hoặc sỏi: các bạn sử dụng san hô hoặc sỏi có kích thước sao cho chỉ cần rải 1lớp vừa đủ che các miếng nhựa lại và ko bị lọt xuống lỗ thoát là ok.
    Vậy là hoàn tất cho hồ 80x40.
    Đối với hồ có kích thước khác thì bạn tùy theo kích thước mà cắt gọt sao cho vừa vặn là được.

Sau đây là nhận xét của tôi sau khi xài 3 tuần:
    Ưu điểm:
    - Các chất bẩn lắng xuống rất dễ dàng nhanh chóng (vỉ mua ngoài tiệm thì lâu hơn 1 chút vì lỗ hơi bé) và không quay ngược trở lên được.
    - Nước trong vắt ( so với nước suối thì chưa biết ai trong hơn ah nha). :D
    - Khi thay nước hồ, dùng ống xi phông loại bé lách vào các lỗ thoát hút chất bẩn ra rất dễ dàng.
    Khuyết điểm: vẫn đang theo dõi nhưng chưa thấy có khuyết điểm nào.

Chúc các bạn thành công!

dynkopi thích bài này.
  2. tuanstcom

tuanstcom Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cho hỏi bộ kệ để dép 4 miếng giá bao nhiêu vậy.và để ghép 4 miếng lại thì dùng keo dán sắt hả.

3. victor

victor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi cũng đã từng dùng vỉ lót nhà tắm khổ 30x30 giá 6K/miếng mua ở các của hàng vật liệu xây dựng, có các hèm cài vào nhau rất tiện lợi kể cả khi muốn cắt bớt đi cho vừa đáy hồ! Dùng rất ổn!

4. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    ko dùng keo dán sắt,tới chừng muốn tháo hay di chuyển thì ko dc thuận lợi.nên dung dây điện đồng để cột lại,khi cần di chuyển thì xoắn ra vài vòng hay dùng kềm là xong.giá cả thì có nhìu loại,mủ tốt hay xấu,dày hay mỏng nhưng nói chung là rẻ,có thể chấp nhận dc

5. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    dùng dây đồng cột khéo nó ra teng đồng là chết cá đấy chứ ko đùa đâu!!!

6. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho mình hỏi dùng lọc chì, hay lọc nổi vậy?
    ở nhà mình không có bị tình trạng nước dơ nhiều, mà kiếng bị bám bẩn, xin anh em chỉ giúp

7. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    kiếng bám bẩn thì mua lau kiếng bà con của la...hán về nuôi cho nó ăn rêu bám hồ nhé

8. thangok

thangok Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    cho em hỏi ! dưới cái lớp đó mình có phải lót cái gì nữa hok ? giá thành tổng cộng là bao nhiu! em xin cám ơn

9. forever

forever Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Giá của 4 miếng để dép đó khoảng 20k-30k, tùy nơi bán. Dưới miếng kệ mình ko cần phải cho thêm cái gì hết, để không cho nước lưu thông. Và cũng không cần phải cột lại như mấy bạn ở trên hỏi, cứ để rời cho vào hồ, sau đó mình ghép lại thì nó sẽ khít với nhau, chứ cột lại thì làm sao mà cho vào.
    Nói tóm lại, cách này giúp cho các bạn ở những nơi không bán vỉ lọc đáy hoặc không thích mua thì có thể tự thiết kế riêng cho mình, giá thành thì: 30k tiền 4 miếng kệ, 20k tiền san hô hoặc sỏi (nếu bạn nào có rồi thì không cần mua). Vừa rẻ, vừa tiện dụng và rất dễ làm.

10. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Cách này cũng hay...nhưng miếng kệ này hơi cao...cộng thêm lớp sỏi thì dày lắm,khi ráp mặt trước hồ nên có một khoãng cách để trải sỏi vào che lấp đi phần vĩ nhựa..như vậy sẽ đẹp hơn là lòi miếng nhựa ra mặt trước :D

11. BBIN

BBIN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình nghỉ cách này cũng khá hay và kinh tế, Tuy nhiên, nếu để loại sỏi to (cá to thì sỏi phải to chứ phải không ?) thì vĩ có chịu nặng nổi không ?

12. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Chắc mình nghĩ ko đến nổi ko chịu đựng được đâu,
    nhưng tác giả ui khi bỏ sỏi lên tấm nhựa có bị trũng ở giữa ko vậy?

13. forever

forever Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Đáy của hồ cá được dán 1 lớp kiếng màu bên ngoài khoảng 5-10 cm, vì vậy sẽ không thấy cái kệ, mà có thấy đi nữa thì cũng ít, nên có thể dùng sỏi hoặc san hô che lại. Còn về vấn đề nặng thì bạn yên tâm, kệ có chân nên vững lắm, với lại các miếng kệ sát với nhau nên nó chịu đc mà, và để chắn ăn, bạn có thể cắt 1 khúc ống dư cho vừa khoảng cách giữa đáy hồ với cái kệ rồi lót vào giữa, đảm bảo ko oằn xuống đâu. Mà bạn rải sỏi thì chỉ 1 lớp đủ che bề mặt kệ thôi, ko lẽ chơi cả 10kg sỏi vào đó. Bạn nên rải vừa phải, chừa chỗ cho cặn bẩn lắng xuống, chứ rải kín mít thì ko hiệu quả đâu.
    Chúc thành công!

14. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Khắc phục nhanh bằng cách cưa từng đoạn ống nước PVC có chiều dài bằng với chân của các kệ dép rồi kê bên dưới các chổ bị trũng ( nếu có )!

15. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Spam tí

@ all
    sao các pác ko làm lọc nước kiểu si-phông nhể :confused: gọn - nhẹ - rẻ vệ sinh nhanh gọn
    - lấy ống 76mm hay 90mm đổ đầy san hô vụn bên trong dưới đáy bịt bằng miếng bùi nhùi cọ song nồi
    - đầu trên để cút thu về 27mm nối trực tiếp vào đầu hút máy bơm
    xin lỗi F vì đã làm loãng chủ đề của pác !
    :D

16. VanVuongp74

VanVuongp74 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bộ kệ nhựa để giày dép ở nhà mình vừa đủ 4 tấm như Forever mô tả, ngày mai đi làm về mình sẽ thực hiện luôn. Giày dép đâu có cần kệ nhựa làm gì. hehe!

17. nfone

nfone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn !
    Mình đang thắc mắc làm lọc đáy như vậy tất cả chất bẩn sẽ lọt xuống dưới, máy bơm không hút được như vậy vệ sinh hồ như thế nào ? bao lâu thì tháo các tấm nhựa ra để vệ tinh toàn bộ hồ ?

18. forever

forever Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình có giải thích rồi mà bạn. Các chất bẩn lắng xuống đáy sẽ không đc hút 100% (ngay cả khi bạn ko để gì hết cũng thế mà). Vì vậy mỗi khi thay nước hồ, bạn chỉ cần lấy cái ống xiphông loại bé giống cái ống của máy oxy đó, rồi luồn vào các lỗ thoát của kệ và hút chất bẩn ra. Và vệ sinh cả cái kệ thì còn tùy vào loại cá, kích cỡ cá. Nói chung là từ 1-2 tháng thì vệ sinh 1 lần là ok rồi. Mình xài 3 tuần rồi mà cái kệ vẫn sạch, nước vẫn trong vắt. 1 tuần mới thay nước 1 lần, nước thay ra giống y như nước thay vào, chả khác tí nào. :D
    Thân!

19. cacanh11111

cacanh11111 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cách này rất hay, mong các bạn phát huy sáng tạo, trao đổi cùng anh em .

20. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Lớp sỏi ít quá sợ khi đó ko đủ tác dụng...lớp sỏi phải khoãng 2 đốt ngón tay trở lên...hồ 8 tấc mà mình dùng đến gần 30kg sỏi mới đủ 2 đốt ngón tay đó...lớp sỏi mỏng quá ko khéo lại thành kiễng chứ ko còn tác dụng..
    Tác giả post thử tấm hình dàn lọc này lên xem...