Từ thủy sinh sang cá biển cần giúp đỡ !!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi namhunghihi, 25/3/12.

1. namhunghihi

namhunghihi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    419
    Em đang muốn làm 1 hồ cá biển chỉ nuôi cá và hải quỳ, về phần hải quỳ e đọc bài trên diễn đàn thì rút ra đc là nó dễ sống hơn san hô và ko đòi hỏi nhiều về chất lượng nước như san hô, em có vài câu hỏi nhỏ muốn mọi người giúp đỡ
    1.Hồ e 90 45 45, Dùng đèn T5HO 2 bóng, 1 hồng 39W và 1 xanh 39W, như vậy liệu có đủ ánh sáng để cho quỳ phát triển ko?
    2.Lọc nước hiện tại của e là loại lọc ngoài Atman 3338, như vậy e có thể sử dụng vật liệu lọc là san hô vụn và bông lọc để nuôi quỳ và cá như vậy có ổn ko?
    3.Em ở đà nẵng, nên rất gần biển, e có thể dùng nước biển tại nơi em ở để thay vào hồ, như vậy có ổn ko?
    4.Em chưa biết nhiều về các loại quỳ, các anh có thể giúp e 1 vài tên gọi của các loại quỳ hoặc những loại san hô dễ sống hiện đang bán và phổ biến trên thị trường đc ko ạ?
    Hiện tại em đang có ý tưởng set hồ quỳ và cá, e cũng dùng chức năng search bài trên ABV nhưng ko tìm ra bài nào chuyên viết về hồ đơn giản để nuôi quỳ và cá nên lập ra topic này, mọi người giúp e với ạh :D

2. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Hình như anh có 1 số hiểu lầm ở đây, Quỳ ko hề dễ nuôi hơn san hô, và nó cần điều kiện tương tự san hô chứ ko có vụ ko đói hỏi chất lượng nước!
    1- Quỳ nó cũng cần ánh sáng nên 2 bóng như vậy là ko đủ, bèo bèo cũng 4 bóng.
    2- Hồ cá biển thì nên có 1 cái hồ lọc riêng, và bây giờ ko ai xài san hô vụn vs bông lọc cả chứ đừng nói là nhét trong cái lọc ngoài .
    3- bạn có thể lấy nước biển thay nhưng nên kiếm chỗ nào ko bị ô nhiễm và nên test trước khi dùng.
    4- Không có loại hải quỳ hay san hô dễ sống, chỉ có bạn có thể nuôi chúng sống hay ko.

còn cái skimmer thì ko thấy đề cập, có lẽ bạn chưa tham khảo các bài viết trên này!

namhunghihi thích bài này.
  3. namhunghihi

namhunghihi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    419
    Em dự định sẽ mua Nac7, nhưng cái kệ e đã đóng thêm ngăn chứa giày dép nên thiết kế 1 bể lọc chắc ko khả thi, nếu dùng lọc ngoài đc thì tốt, ko đc thì chắc e phải dùng PS và bể lọc,
    E tham khảo ở nhà người bạn thì chỉ nuôi quỳ và 1 ít nemo, 15 ngày thay 50% nước và dùng lọc san hô + bông lọc, quỳ và cá vẫn ổn, đẹp nữa lại đằng khác
    Còn bóng đèn chắc e phải thêm 2 bóng như lời a chỉ :D

4. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Thế thì bạn copy luôn cái hệ thống của nhà người bạn luôn đi chứ còn chờ gì nữa. Trăm nghe ko bằng 1 thấy bạn à,nếu đã có người làm mà ok thì cứ thế mà làm theo thôi,đừng chế biến thêm chi cho mệt.

5. Kin Aqua

Kin Aqua Active Member

Thích đã nhận:
    30
    nước biển tươi là ổn đấy,chịu khó thay nhìu hơn đi.5 ngày thay 1/3 bể là okie hơn nhìu .lúc đó lọc cũng ko cần nhiều đâu,nhưng a thấy vấn đề nhiệt độ cũng đau đầu đấy ! thêm con 150a tạm thời đê .

6. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    +1 thêm ý kiến như bro Dra, nói thẳng vào vấn đề, e chỉ bổ sung là nên phân biệt quỳ và san hô, quỳ rất khó nuôi và ko dành cho người mới chơi, bể mới, ko có quỳ nemo với khoang cổ ko chết được vì thế đừng vì lí do có quỳ để cho bọn nó nấp vào mà nuôi. Còn bạn của bro nuôi được nhưng là được bao lâu, và nó có thay đổi so với lúc mới mua ko, "đẹp và ổn" ở đây chẳng nói lên gì cả, cái gì mới mua về 1-2 tháng mà chả đẹp và ổn, ăn nhau là thời gian và giữ được nó mà thôi