Tư vấn bẫy chim chào mào

Thảo luận trong 'Huấn luyện bẫy chào mào' bắt đầu bởi tung1978, 3/10/11.

1. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Tình hình thế này thưa các bác ,do mới học hỏi chơi CM nên em mạo muội lập topic này để ae trao đổi về cách bẫy CM vào những mùa thay lông (mùa này chưa có lửa ) và những mùa có lửa rừng rồi . Bẫy lồng nhé các bác không dùng lưới ...(tàn sát ghê lắm).
    Mong các bác hưởng ứng và đưa ra những phương án tối ưu để cho em và các ae khác được học hỏi kinh nghiệm. Thân
    2 Tấm hình lồng bẫy của mình
    Mua 150k của người dân tộc làm nó có hình dáng tốt, chất liệu thì cây ở trên rừng nên màu khá đẹp và lạ . AE chém luôn cho vài nhát nhé ..

[​IMG] http://up.anhso.net

[​IMG] http://up.anhso.net

transonghp, dungqb, dinhhmcc and 6 others like this.
  2. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Lồng này ưu điểm là nhẹ, đỡ hỏng chim.
    Nhược điểm là quá nhiều chỗ hở. Nếu treo ko đúng thế dễ bị chim trời đá nhiều mà ko sập.
    Còn mùa thay lông thì mình thấy mình đi bẫy vẫn đc chim bt

3. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Cám ơn bác ! Em cũng nhận thấy điều đó nên cần bác tư vấn thêm về che đậy những chỗ nào cho hợp lý ? . Bác cho em hỏi khi bẫy thì cần chim mái thuộc hay mộc bác ? và cần thêm yếu tố gì nữa bác ( em biết bác có nhiều kinh nghiệm ) mong bác chia sẻ ? . Thân

Last edited: 3/10/11
    transonghp thích bài này.
  4. zaizai

zaizai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    mùa này chim đang thay lông nên việc bẫy chim hay tuơng đối khó.. chim già rừng thường khó đánh chủ yếu chim bổi mới lên .. cái lồng của bác nên che gần hết chỉ để ở chỗ cầu tử thôi bên cạnh đó bác nên cho it chuối hay đu đủ chín vào nếu muốn đc nhiều chim thì bắt 1 con sâu buộc vào cầu tử đảm bảo thành công.. à quên nhớ che cái lưới đi nbuwax .. chúc bác bẫy đc chú chim hay .. con nào không hay nhớ thả đi nha

transonghp and tung1978 like this.
  5. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Cám ơn bạn ,về việc che cho lồng khỏi hở mình sẽ sử lý nhưng việc che cái lưới thì giải quyết kiểu gì thế bạn ? , do mình chưa bẫy lần nào nên không rõ lắm bạn có thể nói rõ hơn không (mình gà quá )? Thân

6. tuoihoi

tuoihoi Member

Thích đã nhận:
    12
    bạn ko cần phải che lồng đâu, đơn giản nếu bạn có một con chim mồi hay và treo đúng thế chim nhảy cầu tử thì sẽ bẩy được chim thôi. Thân

transonghp, tung1978 and TToan like this.
  7. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Đây mới đúng nè, zaizai nói vậy chắc ít đi bẫy rồi. Đánh chim nào là tùy thuộc vào chim mồi và kinh nghiệm của người bẫy. Mình mùa này đi đánh đa số vẫn là chim già giữ thung. Bởi con mồi của mình là mồi chiến nó gọi chim dữ rất nhanh chim hèn thì ko dám đến. Ngược lại nếu con mồi nào lành quá hoặc cho chim bổi vào lồng bẫy ... treo mồi hoa quả thì chỉ đánh đc chim tơ

transonghp, tung1978 and TToan like this.
  8. zaizai

zaizai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    bac nói đúng nhưng bác thử đọc lại câu đầu của bạn lập píc coi bạn ấy lần đầu bẫy chim làm gì có chim mồi chiến như bác.. hii em nói thế bac thông cảm nha.. hơn nữa khi mới chơi ai cũng muốn học hỏi kinh nghiệm .. như em hồi đầu đi bẫy chim em có dùng lồng này đâu vì em thấy nó không hiẹu quả .. thấy mấy bạn dùng lồng này nó kém... vì nó hở quá nhiều nên cần che là đúng thôi. hi đó chr là ý kiến của em thôi còn bạn ấy cần phải trỉa nghiệm nhiều mới đúc rút ra kinh nghiệm cho mình đc

9. TToan

TToan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    204
    Lồng bẫy của bạn là lồng một cửa sập, phổ biến với anh em miền trung ( Nghệ an, Huế ...). Chất liệu lồng làm bằng cây cau rừng công nhận là đẹp và chắc chắn. Lồng bẫy một cửa sập đòi hỏi người bẫy phải có kinh nghiệm trong việc tìm hướng và đặt vị trí treo lồng ( Kinh nghiệm này sẽ được đúc kết qua vài lần đi bẫy thất bại. Hi). Về cách thức bẫy thì các cao thủ bẫy chim trong Huế đã có rất nhiều bài viết rồi mình không muốn viết lại, lời khuyên của mình dành cho bạn là: Cứ lên đường, bạn sẽ có câu trả lời từ thực tế. Chúc vui. Hi Giới thiệu với mọi người lồng và chim bẫy của mình: [​IMG]

transonghp, dinhhmcc, dongkj and 3 others like this.
  10. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Bác nói vậy là em hiểu rồi ạ . Mọi việc cần học hỏi và trải nghiệm cám ơn các bác đã đem lại cho em 1 kiến thức ban đầu về bẫy CM . Tiện đây bác cho em cài lỉnk của các bác bẫy CM ở Huế nhé bác ? Thân

11. thanhhd

thanhhd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    336
    lồng bẫy này làm đẹp ghê nhưng thấy cái dây chun xấu quá ko co cách nào thay cái dây chun bằng vật liệu khác ví dụ như lò so chẳng hạn,bạn ra cửa hàng bán hoa giả mua ít lá nho giả về ghép vào phần hở của lồng cho đẹp mà ngụy trang cũng rất tốt chim trời sẽ nhằm cầu tử đậu ngay,còn chuyện kinh nghiệm đi bẫy thì nếu như bẫy đc em mái bác nên thả ngay còn treo lồng thì cứ tìm địa điểm thích hợp mà treo chứ mỗi vùng mỗi địa điểm 1 khác cái này khó nói lắm,treo chỗ nào mình có thể theo dõi đc là ok vài lời chia sẻ cho bạn a` còn viêc nữa là khi bẫy để ý xem nếu như em mái mà sập bẫy thì con đực ở ngoài hót ngay còn em đực mà sập bẫy thì im re em mài biến ngay ko 1 câu tạm biệt hehehe.chúc bạn bẫy đc nhiều chim

12. tuoihoi

tuoihoi Member

Thích đã nhận:
    12
    Tôi là người Huế. Cũng rất nhiều lần đi bẫy chim nên chia sẻ một chút kinh nghiệm ít ỏi của mình cho anh em đam mê bẫy chim chào mào. Chim chào mào là một trong nhiều loài xác định và giữ lãnh thổ,cho nên khi mùa bẫy chim chào mào là mùa chim bắt cặp để sinh sản.Vì vậy khi đi bẫy chim chào mào mùa này ae ko cần phải treo thêm hoa quả ở lồng bẫy. Chỉ cần có một con chim mồi hay, thì khi đi bẫy bạn sẽ có thành quả thôi. Thân

13. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Vụ chim mồi này hơi khó đối với em các bác ạ , ở nhà có mỗi em mộc dở già rừng không biết hay dở ra sao . Không biết là em chơi kiểu gì đây bác ......

14. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Siêng kêu thì bạn cho vào lồng bẫy che kín bằng lá giả, khi đi bẫy thì gài nhiều hoa quả đặc biệt có hoa quả tự nhiên ở chỗ bẫy thì càng tốt

15. tuonglan26_3

tuonglan26_3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    có vẻ tre khá già.nhưng lèo chết ko thật che kín lắm.chim có thẻ phát hiện đây là cầu chết,góp ý mong a e bỏ qua.

16. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Lồng bẫy làm từ cây cau rừng bạn , mình cũng đã cải tiến che bớt bằng lá cây giả , cám ơn bạn đã nhắc nhở mình ,vẫn còn nhiều điều muốn nghe . Thank

17. dannamu

dannamu Member

Thích đã nhận:
    20
    Cảm ơn tất cả vì kg quí báu của các cao thủ bẫy chào.Mình học hỏi được rất nhiều.Tuy nhiên về vấn đề chọn cành thế mình thấy nhiều bác có vẻ dấu nghề