[Tư vấn] Bể thủy sinh mini - vì si mê, bỏ bê phong thủy.

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi bifo.design, 5/6/14.

1. bifo.design

bifo.design Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Lần đầu setup bể thủy sinh mong anh em giúp đỡ :x

Setup:

Bể: 40-30-30 kính 8 li dán dấu keo.
    Đèn : huỳnh quang 1 bóng
    lọc: thác
    nguyên liệu: 2kg đá nham thạch, 2 túi phân mekon
    Thủy sinh: Trân chau cuba, cây lá nấm và cây j e quên tên rồi( ra hàng thấy đẹp đẹp mua):blushing:
    Cư dân: E sẽ nuôi 1 em cá chọi, vài em ốc...

Thắc mắc:
    + kkhông biết trân chau cuba giờ e không có cái j làm mát, và co2 liệu có sống khỏe được không
    +Em đang tính kiếm cây lũa bonsai nhỏ nhỏ để đặt vào chỗ 2 cục đá (như hình vẽ) thì kiếm ở đâu, toàn thấy lũa to quá à. Mà các bác tư vấn em trồng cây j lên lũa làm tán cho đẹp ạ.
    + Mà em đọc trên mạng thấy phong thủy không nên để bể cá trong phòng ngủ, em còn để luôn đầu giường, cơ mà thích bao năm không chịu được. Liệu hậu quả có sao không, hay có cách gì hóa giải bớt cái tà khí tư vấn giúp em.

______________Bể vừa setup, bị cái túi visinh làm đục nước quá ~X(

tanbiu., rugi, minh_tam and 6 others like this.
  2. bifo.design

Thích đã nhận:
    65
    Tình hình mới ngủ 1 đêm mà sáng dậy mệt cứ như chưa ngủ.
    Đêm nay mà thế nữa tức là không phải do trùng hợp thì mai chuyển xuống phòng khách luôn cho gọn T_T

3. bifo.design

Thích đã nhận:
    65

Hôm nay hì hục lên bưởi kiếm được khúc lũa, sướng về đẽo gọt tạo dáng. Xong thả vào bể nổi lềnh phềnh :applause::applause: chẳng lễ phải ngâm 2 thnags nữa rồi mới đc cho vào bể :((((((((

Bể sau 2 ngày thì men vi sinh đang tan dần.
    Hix, tự kỉ vãi ko bác nào cm j cả =((

trin, GHT and ngoc_tanlong like this.
  4. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Lũa đem luộc nước sôi , đang nóng vớt ra ngâm nước đá .., sau đó lại trụn nước sôi ... làm vậy lũa mau ngấm nước và mau chìm .

Hoặc là buộc đá , dằn bằng đá như trong này : http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=121019

5. bifo.design

Thích đã nhận:
    65
    +Sau 3 hôm thì nước bắt đầu trong như nước mưa, nhưng vì trân chau cuba lúc đầu cắm vào sợ chết nên cắm cả bùn trong bát vào làm bẩn hết cả nước và bám cả vào lá, mất bao công sức nhỏ lên để rửa lại rễ rồi cắm lại T_T
    +Thanks bác Truongthinh, em đang làm theo cách này, mong sớm đến ngày mai bình yên để đặt em ý vào bể.

ngoc_tanlong thích bài này.
  6. huykeo

huykeo CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,153
    Bể bạn có CO2 vậy? Nhiệt độ trong bể thế nào? Chơi TCCB mùa này với thời tiết HN e rằng kg đc, đèn của bạn cg kg đủ để loại này phát triển nhé..
    P/S: "cây lá nấm và cây j e quên tên rồi"- đây là Sen dù, 1 loại cây dễ sống phù hợp với các bạn mới tập chơi.
    Chúc bạn sớm có bể đẹp..

tanbiu., graph and bifo.design like this.
  7. hoaikhong

hoaikhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    e trước cũng bị y như bác. chuyển nhà phòng ngủ rộng quá, thấy trống nên bê luôn cái bể đặt vào phòng ngủ và đúng thật là trong khoảng 4 tháng đó mất ngủ triền miên (nói mất ngủ thì hơi quá nhưng mà nó theo kiểu là đi ngủ bình thường, cứ đến nữa đêm là tỉnh giấc, mắt mũi thao láo ko tài nào ngủ đc)
    qua tìm hiểu thì e đc biết đặt bể thủy sinh, bể cá trong phòng ngủ là điều đại kị vì thời gian ngủ là khoảng thời gian cơ thể tái tạo năng lượng sau một ngày làm việc mệt mỏi, lúc này ta cần nguồn năng lượng tĩnh. mà bể cá thì mang năng lượng động vì dòng nước luôn chuyển động, thêm nữa là cây xanh về đêm thì hút o2 nên sẽ làm ảnh hưởng tới chất lượng giấc ngủ.
    hóa giải thì e không biết nên phải bê bể bỏ ra ngoài phòng khách luôn bác ạ
    p/s: thông tin e tìm hiểu trên mấy diễn đàn phong thủy thôi. có gì chưa phải các bác gạch nhẹ nhàng thôi nhé

8. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    bifo.design thích bài này.
  9. duchieunguyen

duchieunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    347
    Chả bù cho mình,trong phòng ngủ mà ko có bể cá,ko có tiếng nước róc rách thì ko tài nào ngủ đc :)))))))))

darkmon thích bài này.
  10. darkmon

darkmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    596
    Công nhận nhiều lúc cái bơm nó kêu hơi khó ngủ tí, nhưng dần quen và lại ngủ bt, vừa trang trí phòng luôn :D

11. hoaikhong

hoaikhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    đúng là về vấn đề này càng đi sâu vào càng rắc rối. e thì nghĩ chơi vì thú vui, sở thích nên cứ chơi sao cho mình thoải mái là đc. mấy đứa bạn bằng tuổi e cũng chơi, nhưng nghe thấy các thầy phán cái rằng mệnh hỏa ko hợp vì thủy khắc hỏa nên bỏ hết. còn e thì cũng mệnh hỏa đấy và chỉ mới chơi vài năm trở lại đây nhưng nó kiểu như ngấm vào máu rồi ạ. bỏ ko đc :D. nhà lúc nào cũng phải có cái bể cá.
    trước có thời gian nghỉ chơi bán hết nhưng ngày nào trong này xem bể của mọi người. đến lúc ko chịu đc nữa lại lóc cóc đi mua đồ về làm lại =))

12. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Nhiều bác đang chơi hồ trong phòng ngủ ok nhưng giờ vào đây đọc xong tối về lại bắt đầu thấy mất ngủ cho coi

tikkun_olam thích bài này.
  13. namtruongnhat

namtruongnhat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Vậy là cái này bị thuộc về tâm lý rùi............................

14. bifo.design

Thích đã nhận:
    65
    Tình hình có lẽ do tâm lý bác à, sau mấy hôm em thấy mọi thứ lại oke rồi. Tối đi ngủ tắt lọc, sủi, đèn đi cảm giác ngủ còn say hơn mọi khi
    Theo ý tưởng ban đầu thì bể hoàn thành 80% rồi, thiếu mỗi lũa.
    Cư dân mới về như dự kiến ban đầu, 1 em betta cô độc giữa đồi đá :x:x:x
    TC Cuba đang chết dần rồi ~X(~X(~X( thiếu sáng, lạnh, úng nước và sốc phân đạm mới ( tham khảo trên diễn đàn) thì em nó đều dính cả bảo sao..... :(:(

vohaics and ngoc_tanlong like this.
  15. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Mùa này chơi CuBa thì hơi bị nhọc, sao chủ top không chơi trân châu ngọc trai cho dễ?
    Để bể phòng ngủ mà mất ngủ thì chủ yếu là do tâm lý về phong thủy + tiếng động của các phụ kiện trong hồ gây ra. Mình chỉ thấy có 01 vấn đề là đối với hồ to, xài lọc thùng thì tắt lọc cả đêm như vậy sẽ ảnh hưởng tới hệ vi sinh trong lọc, nên nếu ai không quen được với tiếng máy bơm trong đêm thì không nên để hồ trong phòng ngủ nữa. Phong thủy cũng là khoa học thôi mà.

16. tikkun_olam

tikkun_olam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Bạn thử dùng chân trâu ngọc trai và ngưu mao chiên thay cho các loại cây bạn đang dùng xem sao?
    Mình nghĩ là tỉ lệ cây và phối cảnh sẽ hợp lý hơn so với dùng rau má dù, chân trâu ngọc trai cũng dễ tính hơn tccb rất nhiều.

17. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    TCCB băt đầu die rồi bạn ơi, bạn thật sự là dũng cảm đấy khi vừa mới chơi mà chọn ngay khúc xương xẩu nhất là tccb mà xơi. Loại này khó tính nhiều người chơi có hạng rồi còn ngán nó lắm đó.

truongthinh thích bài này.
  18. doxuanhai

doxuanhai Banned

Thích đã nhận:
    9
    tccb phải có nền ngon , ánh sáng mạnh , nhiệt độ thấp mói chơi đc cơ anh ạ

19. bifo.design

Thích đã nhận:
    65
    Mấy hôm phải sửa nâng cấp cái máy tính củi bỏ bê em thủy sinh.
    Hôm nay nhìn lại thì cuba xìu hết zooif =((=((=((
    Trân chau ngọc trai bác nào biết chỗ bán chỉ em, trên chỗ anh aqua bách khoa có ko.
    Em thấy cỏ thìa có vẻ dễ sống hơn lại giống cỏ ngoài mặt đất nữa.

ngoc_tanlong thích bài này.
  20. bifo.design

Thích đã nhận:
    65
    Quên thông báo rằng là thề sau 2 hôm đầu không biết do phong thủy hay tâm lý mà ngủ toàn mơ bị đá đè ngực. Rất mệt, nửa tỉnh nửa mơ nhìn ra bể cá chóng quay mặt.

Sau đấy thì lại ngược lại hoàn toàn, 10 rưỡi là mắt đã díu lại trong khi em bị quen giấc 3h từ 3 năm nay sau khi bị gấu cờ hó bỏ :applause::applause: