tư vấn bố cục và trồng cây cho em với.

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi hiepkhachhanh, 21/10/08.

1. hiepkhachhanh

hiepkhachhanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bể của em dài 1200 rộng 450 cao 650.
    các bác tư vấn cho em trồng cây và bố cục lại bể cho đẹp với
    em xin cảm ơn

2. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    1 là góc phải bể bạn cho nền thấp hơn 1 chút bỏ hòn đá to ra bên đó trồng 1 tahmr CTN nhưng phải có phân nền nhé
    2 là bạn kiếm thêm ít sỏi nhỏ tạo 1 dòng suối thật rõ ràng ra nhé
    lũa tì bạn cột rêu or buộc dáy vào cây bạn chon nhưng cây cao trồng phía trong thấp dần ra tiền cảnh
    Đây là 1 chút ý kiến của mình cái chính vẫn là do bạn thôi chuc bạn sớm có bể đẹp

3. sasco

sasco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Quan trọng là bạn thích cây cắt cắm hay các loại rêu và dương xỉ? với cách xếp như vậy theo mình bạn có thể trồng cây cắt cắm+1 chút rêu trên các nhánh lũa, chia thành 2 khối chính-phụ là ok.
    Hồ sâu quá mà bạn dùng có 1 bóng đèn thì sẽ thiếu sáng lắm. Nếu trồng cây cắt cắm bạn phải trang bị ít nhất là 4 bóng. Mình trồng rêu và dương xỉ mà còn phải dùng tới 4 bóng lận.
    Chúc bạn sớm có hồ đẹp.

4. dylan150cm3

dylan150cm3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    285
    bạn để đầu ra của máy bơm thế kia ko ổn đâu, ko tạo đc dòng chảy bể khó ổn định lắm.........

5. hiepkhachhanh

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn mọi người.
    1- em cũng thấy để hòn đá đấy nhìn vô duyên quá. em sẽ bỏ ra và hạ thấp bên đó xuống.
    2- mình dùng 2 bóng =60w đấy chứ. cũng sáng lắm vậy vẫn chưa đủ sáng hả bạn.
    3- cái vấn để để đầu ra như vậy em làm theo trên diến đàn đấy chứ. có cả hình minh họa đây. tạo dòng chảy bề mặt mà
    em cũng chưa biết trồng gì nữa. mong các tư vấn giúp em.

6. hiepkhachhanh

Thích đã nhận:
    0
    ( em định là đằng sau trồng cây gì mà như là cỏ cao ngổng lên í, còn lũa thì em định buộc rêu) nhưng vẫn nhờ các bác tư vân cho em trồng cây gì,ở vị trí nào)

7. bonchan

bonchan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Bạn ơi hình như bể của bạn dán ko kiềng đúng ko?bạn dán ở đâu vậy mình đang định làm 1 cái mà,thấy dán keo ko bị lộ,bể này cảu bạn chắc kính hơn 10li đó nhỉ.

8. hiepkhachhanh

Thích đã nhận:
    0
    Mình sài kính 12mm, dán bằng silicon đen, không kiềng. mình mua kính về đem ra cửa hàng nhờ nó mài hộ rồi về tự dán lấy. mình ở hà nội

9. dylan150cm3

Thích đã nhận:
    285
    theo mình bạn nên để đầu ra sát thành bể phía bên trái, đối diện với đầu hút, tạo dòng chảy dọc theo bể, đến cuối bể dòng chảy yếu đi đến đầu hút là bể vừa sạch mà về mặt thẩm mỹ cũng ổn hơn, bạn để như hiện tại khi nhìn vào bể sẽ thấy ngay đầu ra và cây hậu cảnh khi mọc cao sẽ có xu hướng đẩy ra phía trước, đầu ra mạnh còn khiến cho cây tan tác, ko đẹp, biết gì góp ý như vậy, có gì ko phải mong bạn bỏ qua, .. chúc bạn mau co bể đẹp.

10. codao

codao Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    Bể này của bạn nếu nói về bố cục thì không ổn tí nào.không bít vô tình hay có ý của chủ nhân,
    thứ nhất là : nền dinh dươngc của bạn để nhìn lộ quá phân chia làm 2 lớp nhìn không đẹp,nên sửa lại,
    hai là : Sỏi cuội tạo kiểu dáng không đẹp và nhỏ quá so với tổng thể của bể sẽ không tạo đc bố cục hoặc có bố cục thì cũng không nổi bật. sau đó tới Lũa có vẻ hơi thưa thớt.
    ba là : ánh sáng cần phải tăng cường thêm.,vì bể bạn R những 45 mà tớ thấy chỉ có mỗi 1 bóng chạy theo chiều dài.và lọc nước nữa chứ bạn nên làm theo anh DYLAN 150 cách của anh ý rất có hiệu quả...!
    tớ có vài điều nho nhỏ có gì không phải mong bạn bỏ qua.!chúc bạn nhanh có bể đẹp...!

11. hiepkhachhanh

Thích đã nhận:
    0
    bận quá. đi làm cả ngày rồi về lại chiến đấu với cái bể. đêm nay em chỉnh sửa mai post ảnh các bác chỉ bảo thêm cho em nhé. đúng là không chơi thì thôi, chơi vào mấy thấy nhiều vấn để.
    ánh sáng mình tưởng dùng 2 bóng atman 1000k công suất 30w một bóng là ok rồi chứ.
    lũa đi mua mất 65n/kg mà nhặt từng khúc về ghép lên không dc dẹp.
    còn đá thì thằng cu em ở hòa bình nó ra suôi nhặt cho đó chứ.
    em cũng định đi mua đá rồi mà kêu 7500d/kg ==> chắc nhiều tiền quá.

12. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    kiếm thêm mấy nhánh lũa nữa để bổ sung đi bạn ơi,từ từ hẵng vô cây,kẻo khi chỉnh sửa bố cục sẽ phiền phức,chúc bạn có hồ đẹp như ý,thân!

13. hiepkhachhanh

Thích đã nhận:
    0
    seuplan2 rùi

cái vấn đề lọc nước mà bác dylan150 chỉ bảo, em vẽ lại hình minh họa thế này bác xem cho em đúng không để về em tiến hành làm lại. cho ổn

thức đến 2h đêm qua thì hoàn thành lại cái bể mới. em up lại mọi ngừoi coi hộ em xem đã tạm ổn chưa với. mọi người cứ chém mạnh vào. cho em có bể đẹp

14. khuedhhh

khuedhhh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,262
    Theo mình thì đèn Atman thì ngon rùi nhưng phải bố trí thêm 01 máng đèn 2 bóng như vậy nữa mới đủ sáng hoặc bạn mua loại đèn 1m có cả máng sẵn của Atman thì chỉ thêm 01 bóng nhưng sẽ tập trung ánh sáng hơn là loại máng đang dùng của bạn.
    Về bố cục thì mình ko bàn nhưng nền thì cần phải tôn cao hơn và dùng loại sỏi nhỏ hơn nữa mới dễ trồng cây (dùng loại sạn V2, loại này a e trên đó vẫn hay mua và gửi về cho ABV HP).
    Chúc bạn sớm setup được bể như ý :applause:!!!

15. dylan150cm3

Thích đã nhận:
    285
    về cơ bản là như vậy bạn à, tuy nhiên cũng phải chỉnh một chút về hướng ra của nước... bạn ở HN muốn tìm hiểu về TS thì khoảng 10 sáng CN hàng tuần hội TS HN off thường xuyên ở quán Caffe cây đa (Cung Thiếu nhi HN).

16. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Ảnh minh họa chụp mặt bên của bể.
    Bạn trồng cây đi .

17. hiepkhachhanh

Thích đã nhận:
    0
    em hỏi thêm cái này với

em ngắm lại cái bể rồi. thấy dòng suối thì cần phải trải loại sỏi nhỏ hơn nữa thì nhìn mới ổn. giờ nhìn vấn thấy hơi thô. mong các bác chém ra gió ra bão nữa cho em tiến bộ
    nhân tiện cho em hỏi luôn. em mua cái máy lọc thấy có cái này bên trong mà không biết tác dụng của nó như thế nào. ai biết chỉ em với

18. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Chắc là để xúc sỏi lúc rải suối thôi, không quan trọng đâu.

19. hiepkhachhanh

Thích đã nhận:
    0
    chuẩn bị trồng cây rồi ạ. đang đợi chủ nhật này đc nghỉ lên trên chú hòa yên phụ kiếm ít cây về trồng. đi làm bận quá, làm bể toàn làm về đêm, ngày chẳng có thời gian.
    nhưng em vẫn chưa ưng í cái bố cục . bên phải bể chắc phải sửa lại chút.suối chắc cũng phải chỉnh lại, bề mặt chắc cũng cần phải giải một lớp sỏi nhỏ xíu nữa nhìn cho mềm. off trên đó khi tham gia có phải ghi tên hay gì không anh. có phải đăng ký hay là cứ giờ đấy lên hay như thế nào hướng dẫn em với.

20. kevinhuynh

kevinhuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bể của bác hơi thiếu sáng, nếu trồng TCN thì có thể nó hok ra tốt đc.