Tư vấn bổ sung lọc?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm' bắt đầu bởi kain, 22/8/10.

1. kain

kain Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Bể của mình có kích thước 60x30x30, 54L. Mình hiện đang dùng lọc Boyu EF 05 công suất 5,5W. Cũng do mới làm quen với thủy sinh nên cũng chưa có nhiều kiến thức, kinh nghiệm.
    Hiện trạng bể của mình là nước tương đối trong (chưa thể như lavie được). Mặt nước thỉnh thoảng có váng. Cá vẫn sống tương đối tốt (mới làm bể dc 10 ngày). Cây cối phát triển bt, tuy nhiên trong bể có nhiều rác lá cây.

Mình muốn hỏi là liệu có cần thiết bổ sung thêm lọc cho mình ko và công suất nào là t? Nếu có thì nên chọn phương án nào:
    PA1: Mua mới cái lọc mới Atman 3335, 3336 j đó, cái lọc cũ dùng lọc váng: Tốn kém thêm nhiều chi phí
    PA2: Chế thêm 1 lọc mới, dùng 2 lọc như PA1: Mất nhiều thời gian chế lọc
    PA3: Mua thêm 1 lọc Boyu EF 05 nữa, đấu nối tiếp: Rẻ tiền và đơn giản hơn các PA kia
    PA4: Mua thêm 1 lọc Boyu EF 05 nữa, không nối tiếp, 1 cái dùng lọc chính, 1 cái lọc váng: Chưa biết khác j so với PA3

Mong mọi người tư vấn để mình ko tốn tiền vô ích! Cho mình hỏi luôn giá máy lọc Atman 3335, hoặc các loại tương đương.
    Cám ơn!

2. trunghq

trunghq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Mình chọn PA4 nếu là bể 50 trở xuống. Bác mua thêm loại lọc có 2 hộp đựng vật liệu lọc hoặc bông bên dưới tầm 7w rồi cho nước chảy lên một lọc tràn 60 là ok. Chặn em nó bằng tấm bông xanh dạng to mua ở AG, chặn hút tép thôi. Lấy một em to to ốp vào góc khuất, phủ rêu xung quanh là che kín. Mà bác mua cái Boyu ở đâu vậy?

3. kain

kain Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Bể mình dài 60, Boyu EF 05 là lọc ngoài, không phải lọc tràn mà bạn, mình cũng ko có ý định nuôi tép nữa. Boyu mình mua ở Sơn Hà - Nguyễn Thông 225k

4. trunghq

Thích đã nhận:
    46
    Mình nghiên cứu nhiều về lọc, mình biết mình viết gì bác ạ! Bác cần nước trong như Lavie thì lọc tràn kết hợp lọc dàn mưa nhỏ nếu có thể là cần thiết. Trước mình thử dùng 2 loại lọc như cùng kiểu bài trên mình viết cho bể cá vàng 50cm, nước trong vắt 2 tháng mới thay 1 lần.

kain thích bài này.
  5. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    lọc cho bể thủy sinh khác với cho bể cá,giữa các loại lọc thì lọc ngoài với thể tích và vật liệu lọc tốt thêm 1 lọc váng là ok, giàn mưa cũng chỉ là công cụ phá váng mà thôi

6. trunghq

Thích đã nhận:
    46
    Quyết định dùng lọc nào là quan điểm của mỗi người. Nếu có ai mua thanh lý lọc nhỏ, bác kain có thể bán đi rồi đổi lên lọc to Atman, tầm 150k cạc thêm 450k cũng không phải là quá nhiều. Vật liệu lọc mua bổ sung sau. Phần lá cây trôi lung tung mình xử lý bằng vợt.

7. kain

kain Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình đã đổi sang Atman DF-700; 650k, đầy đủ vật liệu, thấy cũng được, nhìn đẹp hơn 3336.