Tư vấn cho cach nuôi tép Red cherry

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi darkangel89, 18/8/07.

1. darkangel89

darkangel89 Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm bữa ra Cao Quý thấy mấy con tép Red cherry đẹp quá nhưng chưa biết cách chăm sóc với lại nó có dễ sống kg tại vì đến 20k/con nên chưa dám mua về vội.Làm ơn giúp em với

2. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    RC cũng khá dễ nuôi mà bác. cần nước sạch, mát (25-28 độ C là thích hợp nhất). nên nuôi riêng, ko nên nuôi chung với cá, vì cá nhỏ (cá trâm) cũng có thể xơi RC baby. hehee
    Tép ăn rêu tảo, lá mục.... dễ sống. bác nên chú ý đừng thay nước nhiều (1/2 hoặc 1/3 là hợp lý nhất). Ph thì trung tính hoặc hơi axit một tí cũng ko sao.
    chúc bác thành công

3. meomap

meomap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    CQ bán có 10k 1 con RC thôi. Lớn hơn đầu đũa 1 tí hà. Em tính đi lùng mấy con tép mũi đỏ để nuôi thử. Có bác nào tài trợ cho em 1-2 con RC được hôn? Hihi em xin xỏ tí, mod đừng la nha

4. darkangel89

darkangel89 Member

Thích đã nhận:
    0
    Thật không bác sao hôm bữa ra CQ trên hồ cá đề 20k/con lận nếu 10k/con chắ vài bữa nữa tui ra CQ mua mấy con wa

5. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cho mình hỏi cái máy làm mát nước cho tép RC có tác dụng gì vậy??? vì mình làm hồ nuôi RC và tép ong + tép trong của tiệm Cao Quý đó 100k/em mắc lè lưỡi và mua cái quạt đó giáo bao nhiêu vậy bilislove ???nhờ bạn chỉ giúp cám ơn rất nhiều hồ của mình nhiệt kế để 29oC làm sao cho nó có thể được 25-28oC chỉ dùm mình cám ơn

6. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    máy làm lạnh nước có tác dụng làm lạnh nước(đúng nghĩa) vì nếu nuôi tép ong thì chúng cần nước thật mát để lên màu và sống tốt còn nếu nuôi tép đỏ thì chỉ cần 28-29 thôi cũng dc.nếu như bạn giàu thì nên mua máy làm lạnh nước nếu như muốn nuôi tép ong nhưng khuyên bạn là đừng mua,hao tiền lắm,vả lại tép ong là một loài cực kì khó nuôi và chúng rất nhạy cảm với nguồn nước và nhiều thứ khác,nuôi tép đỏ là ổn rồi.muốn nhiệt độ xuống nữa thì mua thêm quạt gắn vào,mọi người bảo ngoài Nhật Tảo bán nhiều lắm,giá thì vài chục nghìn thôi,rẻ lắm

7. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mình thấy đúng là RC dễ nuôi lắm...theo mình thì thấy nước ổn định là các cậu đẻ thôi,mình toàn châm nước thêm vào chứ ít thay nước...mà cái vụ Co2 phải để ý cân bằng,tối đến chạy thêm cái oxy cho đảm bảo...
    hehehe...nhiều ngừoi thèm cái máy làm mát nước quá rùi...Cao Quý bán 2trieu2 một cái đó...hồ bán tép ong họ cũng đang dùng máy làm mát nước,nhìn vào nhiệt kế lun lun 24 độ c....

8. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Thực tình, nêu bạn là người mới bắt đầu nuôi tép thì một lời khuyên chân thành dành cho bạn là: hãy cố gắng nuôi tép Red Cherry cho thật tốt rồi hãy nghĩ đến việc "chăm lo" cho mấy chú tép ong. Vì lũ này rất khó chịu, nuôi cho chúng sống được thì cũng hơi mệt.

Riêng đối với RC, bạn nuôi cho nó sinh sản thì khá dễ dàng vì bọn này rất dễ chịu, nóng lạnh gì cũng được. Nhưng để nuôi nó đạt được mức đỏ cần thiết thì cũng không phải là đơn giản cho lắm. Tép ong cũng vậy, nó khác tép RC chủ yếu ở khâu nhiệt độ và môi trường nước.

Nên với những bạn mới chơi, hãy nuôi từ dễ đến khó để tránh những thiệt hại về tài chính không cần thiết....hehehe....

Vài dòng chia sẻ với các bạn có cùng sở thích......mê tép...

9. bilislove

Thích đã nhận:
    56
    hey

=====================================================================
    nếu bạn ko có điều kiện mua chiller - water conditioner (máy điều hòa nhiệt độ nước- làm lạnh nước) thì xài quạt. Nếu bác chơi RedCherry thì xài quạt là ok rùi. nhiệt hồ có thể cải thiện từ 2-3 độ khi xài quạt. Nếu trong phòng máy lạnh thì càng tốt.
    bạn có thể thiết kế dàn đèn cách xa mặt nước thì nhiệt độ sẽ giảm nữa.
    Bác có thể mua quạt ở khu Yersin quận 1, gần trung tâm Nguyễn Kim á.
    chào

10. toannhoc

toannhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cám ơn các pác nhiều lắm vậy thì pác nào đã có tép RC lớn chưa để lại cho mình 5 con nha (mình mua) các pác để giá hữu nghị cho lính mới nghen tại sinh viên hơi nghèo tí hi hi .mình sẽ ra chợ nhật tảo mua cho rẻ tại vì nhà mình gần nhật tảo nếu pác nào co tép RC mà đã đẻ rồi có tép lớn gọi cho mình mình sẽ đến mua hoặc pác nào tốt có thể cho mình xin 2 con để thử vận may được ko? gọi cho mình nghen :0907727242

11. tepcon_it

tepcon_it Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Anh bilislove có thể nghi rỏ địa chỉ chổ mua quạt không. Em đang cần mua một cái. Thank!!!!!!!!!!!!.........

12. heliox_hung

heliox_hung Member

Thích đã nhận:
    0
    hix nhìn mấy con tép em giền quá,em đang tập chơi hồ thủy sinh và cũng định nuôi tép nhưng kg biết chổ bán,bác nào biết làm ơn chỉ dùm em với em thanks mấy bác nhìu nhìu,cao quý là ở chổ nào vậy mấy bác?????

13. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Cao Quý: 808 Trần Hưng Đạo, Quận 5................

14. bilislove

Thích đã nhận:
    56
    sax, ra CQ thì mắc lắm. Bên cạnh Nguyễn Kim THĐạo có con đường, bạn đi thẳng vào, có bán nhiều loại, nhiều kích cỡ và công suất. Tùy hồ to nhỏ mà mua nhé.giá rẽ thôi. từ 50k trở lên

15. conheo81

conheo81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    tepcon ra mấy tiệm điện gần nhà á,ở đó cũng có bán mà,cái to to cũng 50k 1 cái!:D :D
    về mua thêm 1 khoanh dây chì to.4 hay 8m gì đó,khoàng 16k,bẻ lại làm thành cái đế,xài ok lun!:D :D

16. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    a HK ui, vậy fải nui thế nào tụi RC nó mới chịu đỏ? Phantom cũng đang nuôi thấy tụi nó sống tốt nhưng màu sắc cũng bình thường thui. Và nui đến khi nào thì có thể bắt đầu chuyển sang tép ong dc? Nhiệt độ thì ok rồi vì để trong phòng máy lạnh nhưng môi trường nước thì nước phải thế nào ạ? Đúng là nên chơi từ dễ đến khó. Mới đầu Phantom chỉ dám nui mũi đỏ thui, thấy tụi nó ăn uống rào rào tung tăng khắp nơi mới chuyển sang tép đỏ. Nhưng tép ong thì chưa thử vì ko biết đòi hỏi của tụi nó là sao nữa. :x <--- mê tép lém lém lém lun nà a HK à :p

17. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    Với RC: nhiệt độ trong hồ quá lạnh sẽ làm cho nó bị nhạt màu vì RC khác với tép ong, nó không đòi hỏi quá khắt khe về nước mát. Theo quan sát thì mình thấy khi nước ấm, khoảng 28-30 độ thì RC có màu sắc ổn định nhất. Thức ăn cho RC cũng đơn giản vì nó thuộc loại khá dễ chịu, cho ăn các loại thức ăn khô dành cho cá dĩa cũng Ok lắm, hoặc các loại thức ăn cho cá Ranchu, thức ăn chuyên dùng cho tép. Với tép nói chung và RC nói riêng thì chúng ta không cần thay nước thường xuyên như nuôi cá và mỗi lần thay chỉ khoảng 30% lượng nước trong hồ.

Bạn hỏi mình là "đến khi nào thì chuyển sang nuôi tép ong được" thì rất khó trả lời...nếu bạn đam mê và quyết tâm nuôi chúng thì bạn phải thử thôi..Và vấn đề tài chính cho phép mình rước chúng về nuôi. Còn việc nuôi tép ong thì hiện nay mình cũng nuôi chúng y như RC thôi, nhưng khác là chúng không sinh sản được mặc dù có mang trứng. Có lẽ do nước hồ không đạt được nhiệt độ lý tưởng cho trứng nở thành tép con (nghe đâu nước phải khoảng 24-25 độ mới được).

Một vấn đề mà mình thấy được qua quá trình nuôi là: tép sống và phát triển tốt trong môi trường ADA hơn là các môi trường khác (có thể đối với các bạn khác là sai nhưng với kinh nghiệm riêng của mình thì điều đó là đúng, xin miễn bình luận vì đây là vấn đề thường xuyên xảy ra tranh cãi khi được đề cập sâu, mong các bạn thông cảm).

Mình nhớ có 1 bài trên ABV viết về tép mà, bạn tìm đọc thêm nhé (http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=17617).
    Thân. Chúc bạn vui với mấy chú tép.

18. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    A nói cũng đúng, lì ăn nhìu thôi, ai mà bít bao h thì gọi là đủ tiêu chuẩn lên level dc chứ :p. Hồ của a cho RC sinh sản nước có trong ko? Hình như tép chuộng nước đục đục 1 tí vì e thấy hồ của Chocolate nước đục lắm mà tép cứ đẻ rào rào.
    A thấy tép ong mang trứng vậy là trứng đó đã thụ tinh chưa? E chưa rõ khi trứng đưa từ trên lưng xuống bụng là đã thụ tinh rồi hay là đưa xuống rồi mới kích thích tép trống đến thụ tinh.

E cũng đang dùng ADA cho hồ tép. Cái topic a gởi bữa h e đọc cũng gần thuộc rồi :p

19. bilislove

Thích đã nhận:
    56
    Trứng tôm,Tép xuống đến ổ bụng là trứng đã thụ tinh. Nuôi RC thì yêu cầu về nhiệt độ ko cao; 27 -30 độ cũng được.

20. Hong_ket

Thích đã nhận:
    295
    @Phantom: tép là một loài rất nhạy cảm với môi trường nước đ đó, việc nước hồ trong hay đục cũng không thể kết luận là hồ đó dơ hay sạch, chủ yếu là tép nó quen sống trong nôi trường nào thôi. Với hồ của anh thì vẫn trong veo khi tép sinh sản, mà thực ra anh cũng chả biết nó "lâm bồn" lúc nào, thấy tép con bơi tung tăng mới biết thôi.

Với tép ong, từ hồi nuôi tới giờ, chỉ 1 lần duy nhất là anh thấy được 3 chú tép con trong hồ nhưng sau đó khoảng 1 tháng thì mất tích nên anh chả có tí kinh nghiệm gì về vụ sinh sản của tép ong hết....hihihi...