Tư vấn cho mình cách set up hồ.

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi lute, 4/3/08.

1. lute

lute Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hiện tại mình đang dự định làm 1 cái hồ nhỏ kích thuớt 0.4x0.3x0.25 khi ra chỗ Nguyễn Thông người ta hét vật liệu nền tất cả 75k hic nghe xong dội luôn (chưa tính tiền bộ lọc, đèn v.v...).

Mấy bạn có thể tư vấn cho mình không. Mình mới tập tành thiết kế 1 cái để trong phòng ngủ. Cây thì mình có thằng bạn nhà gần sông nó nói gần nhà nó có nhiều lắm, mình sưu từ đó nên ko tính tiền cây :p.

Các bạn có thể tư vấn cho mình sao để chi phí đừng đội quá 200k là ổn. À sẵn mình hỏi là hồ của mình dày 5li thì nền nặng bao nhiêu là vừa, mình sợ bể hồ.

2. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Nếu muốn rẻ thì bạn có thể nghiên cua71 thêm bên box phân nền để tự trộn 1 bộ với giá........cực rẻ như ý. Còn lọc đèn thì số $$$ còn lại mà bạn đề ra là quá đủ luôn.

3. duongphong155

duongphong155 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    chà với yêu cầu đề ra cả nền + đèn + lọc = 200k thì có vẽ khó nhỉ?[-( có 1 cách mình thoáng nghỉ ra thôi đó là xài nền trơ và nhờ anh em ủng hộ vài loại rêu + dương xỉ còn lại chắc có lẽ đủ cho 1 bộ hồ

4. lute

lute Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Hic sau khi qua ngâm cứu thì thấy đa số cả bro sử dụng ADA mà giá ADA thì...

Trong một số topic hướng dẫn mình nghe nói có cách làm nền tự chế với thành phần là phân bón cây cảnh trên mặt đất với đất sạch, để mình thử coi sao.

Bộ lọc mình mới tậu rồi, loại xài điện của Trung Quốc không biết có ổn không (lọc bằng bông ấy, công suất nhỏ thôi).

Theo mình biết thì phần nền ít nhất phải dày 5cm phải không?

5. hikaruvn2004

hikaruvn2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
  6. hieunguyen

hieunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    để mình tính thử coi : phân 3kg:45k ;sỏi 10kg: 25k, đèn bóng jebo:25k(chưa có máng) ;lọc :35k tổng cộng 130k sai số là 20k tùybạn trả giá còn lại mua cục đá , khúc lũa hay can nhà gì đó bỏ vô , nhớ chừa tiền mua cá heheh đủ 200 k chưa?nếu bạn muốn mua thi minh chỉ chỗ cho mua