[Tư Vấn] Có nên rải phân nền cho bể cá đĩa không ?

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi dukichlang, 17/1/12.

1. dukichlang

dukichlang Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Xin chào các anh chị em,
    Hiện tại, em đang có 1 bể 120x50x70, lọc tràn trên, em tính nuôi chủ yếu là cá đĩa, xen kẽ là trồng 1 số cây thủy sinh ( cây ít thôi ah )
    Em có thắc mắc là có nên giải phân nền ko ah, nếu rải thì có khó khăn gì trong khâu vệ sinh bể cũng như phân cá, thức ăn dư thừa bám đọng ở đáy bể ko ? Rất mong các bác tư vấn giúp em.

Namç thích bài này.
  2. Namç

Namç Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Nếu rải phân nền trồng cây thì việc thức ăn thừa và phân đọng lại là tất nhiên rồi ạ
    Em thấy nếu mới chơi thì không nên chơi thủy sinh chung với cá dĩa vì chưa có kinh nghiệm nên rất khó kiểm soát
    Nếu anh có ý định trải nền thì em nghĩ anh nên trải một lớp sỏi ba màu mỏng rồi kiếm một khúc lũa đẹp đẹp tí buốc thêm cốc ráy để giữa hồ vì ráy là cây sống bám vào vật chủ nên không cần phân nền
    Thế là vừa dễ vệ sinh vừa thẩm mĩ ạ :D
    Dạ đây là một ví dụ em kiếm bên diedancacanh.com ạ

Last edited: 17/1/12
    dukichlang thích bài này.
  3. dukichlang

dukichlang Active Member

Thích đã nhận:
    11
    em rất cảm ơn bác namc, em tính chỉ để lũa và ráy + 1 số loại cây thủy sinh lá to.
    về cá đĩa thì cách đây 2 năm em cũng đã nuôi rồi,nhưng kinh nghiệm vẫn còn ít lắm, trước nuôi thì cứ 6 tháng -1 năm là cá chết, buồn lắm :|

4. DungHo

DungHo Active Member

Thích đã nhận:
    24
    cá Dĩa - Thủy sinh (sự kết hợp trên cả tuyệt vời) thì khó khăn cũng kg ít nha! riêng cá Dĩa bạn nuôi cũng tạm ổn thôi thì mình nghĩ Bạn nên thử nuối cá Dĩa với 1 Hồ lũa, gổ hóa thạch, đáy hồ trãi cát màu...có thể xen thêm ít thủy sinh lá lớn loại trong chậu tao dáng vẻ cho riêng mình. (xin can việc trồng thủy sinh mà trải phân lót đáy, được thủy sinh thì Cá...) thủy sinh dùng đèn sáng trắng(cá Dĩa thì huỳnh tím) thủy sinh phải có CO 2 (cá Dĩa cần O xy)...

5. thichchoica

thichchoica Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    muốn cá dĩa đẹp và khỏe mạnh thì mỗi ngày đều thay nước là tốt nhất, chơi với thủy sinh thì làm vậy sẽ mau hết phân.

6. dukichlang

dukichlang Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Các bác giúp em chỗ nào bán gỗ lũa nó chìm nghỉm ko ah ? hôm trước em đi ra hoàng hoa thám mua gỗ lũa loại cháy ấy, mang về nó nổi lềnh phềnh ^^, mang ra luộc thì nước vàng khè, em làm cái thùng xốp ngâm rồi ah
    cho em hỏi cả chỗ bán giấy quỳ tím đo ph ở hà nội với
    em cảm ơn

7. DungHo

DungHo Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Lũa... thi Bạn phải có người G.thiệu để mua ..chứ lầm là ... Lũa & Gỗ hóa thạch chen 1 - 2 chậu Thủy Sinh lá lớn thì có thể nuôi cá Dĩa chung được, Chúc Thành công!!!

8. cadiadep

cadiadep Active Member

Thích đã nhận:
    19
    Cá đĩa bạn ghép thêm bể thủy sinh thì đẹp tuyệt. O2 cây thả cho cá thở, và CO2 cá thả cho cây quang hợp. Với điều kiện bạn phải chăm thay nước thường xuyên và hút phân cá dưới nền. đảm bảo nước luôn sạch và luôn có nước mới thì bể không ủ bệnh nguy hiểm cho cá.
    Chúc bạn có một bể cá đẹp

9. Hpa_aqbird

Hpa_aqbird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Mình rất thích cá dĩa vs thủy sinh, nhìn rất hài hòa, rất đẹp.

10. hienhhnd

hienhhnd Member

Thích đã nhận:
    0
    minh nuôi 6 chú trong bể 120 x 40 x60 trông thủy sinh thoải mái 2 vạt cỏ va một rừng cay , 7 em cá sơn 12 em nêoong ,va 1 chuột , nhìn chung rất ổn tháng thay 30% nứoc , không dùng phân nền , phân cá bón cho cây là đủ , cây tốt quá , hằng ngày cá ăn rêu , tìm thức ăn trên vạt cỏ , vào rừng cây tìm thưc ăn thật là tuyệt , lũ cá bận rộn và ăn đủ chât khỏe ra , mình thử nghiệm không thay nứoc nưa , 3 tháng nữa có kêt quả , còn độ nddepj miễn chê , không phải vệ sinh bể quá sứong .

11. Akiss

Akiss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Bác ra mấy hiệu thuốc ở Phương Mai hỏi giấy quỳ ấy! Đo bằng giấy quỳ chỉ mang tính tương đối thôi chứ khó nhìn màu để xác định chuẩn lắm! Tầm 20-25k/gói test thoải mái!

dukichlang thích bài này.
  12. iamcuong

iamcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    nuôi cá đĩa không kèm thủy sinh, có thể cá không bệnh thật,nhưng như vậy nhanh chán lắm...............................