Tư vấn dùm con yến nhà mình

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi Andydinh77, 26/10/12.

1. Andydinh77

Andydinh77 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    http://picshare.vn/image/4700.html
    Con yến này mình nuôi được 7-8 tháng rồi,lâu lâu nghe như huýt sáo chứ không hót,chắc là mái.Hiện tại chân đang bị đau ngay ngón giữa và ở khủy chân,ăn uống vẫn bình thường,mình đang chữa bằng cách rửa nước muối và sức thuốc cortibion,hy vọng hết chứ thấy nó đứng một chân tội quá.Anh em tư vấn dùm:
    + Mình nhờ anh em nào nhà ở Tân Bình hay Tân Phú có kinh nghiệm về yến hót thì mình sẽ mang con của mình sang cho anh xem nó chắc là trống hay mái để biết mà mua thêm con nữa,còn nếu tiện đường thì qua nhà xem dùm.
    + Chân em nó bị đau vậy mình trị như vậy có đúng không?còn cách nào nữa không?đừng kêu mình cắt ngón nha,mình làm không được.
    Cám ơn nhiều

2. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    chào bạn
    chim trống mà bị đau chân nặng thì cũng ko hót nổi đâu nhé bạn.
    mau chữa trị đi bạn

3. phuongpn

phuongpn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    749
    Mình nghĩ em yến này sức khoẻ không tốt: thể hiện qua bộ lông không được mượt mà lắm. Chim nuôi được 7-8 tháng rồi mà không hót thì khả năng nhiều là mái. Tuy nhiên, chim trống bị suy (trong trường hợp này bị thêm đau chân) và đang thay lông thì cũng không hót.

Đau chân là bệnh khó chữa, bạn cho thêm thông tin để anh em tư vấn thêm.

4. Andydinh77

Thích đã nhận:
    13
    Chân bên phải của nó hay bị xù vẩy lên,khoảng tuần nay thì đầu ngón giữa và khủy chân bị sưng,màu đỏ tím,em nó cứ đứng 1 chân.Hôm qua đến giờ mình rửa nước muối và sức thuốc cortibion thì thấy đở tím,bớt sưng,ăn uống thì vẫn bình thường,không biết mấy ngày tới sao nữa,có hết luôn không

5. bihallow

bihallow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    hết luôn đó bạn nhưng mà đau hết cả bàn đó kiếm lại vài bài viết về bệnh này đi không 1 ai chữa khỏi mặc dù làm đủ mỗi cách.hiếm thì đc 1 em khỏi hẳn còn không thì cứ tái đi tái lại

6. Andydinh77

Thích đã nhận:
    13
    Sau 3 ngày điều trị,con yến nhà mình đã hết,đi đứng bình thường,nhảy nhót tung tăng.Hy vọng không tái đi tái lại nữa

7. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    Minh dam ca voi ban chac chan e no se bi lai cu doi ma xem vi nha mih cug tri nhiu e ma chua dut bjo

8. ToanDN

ToanDN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    Nhưng còn phụ thuộc vào việc nó bị đau ntn nữa chứ!!!Cũng tùy thôi em ah, có những con vẫn chữa hết mà!

9. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    bít là vậy anh ah nhưng em thấy chữa cho đỡ thì đc chứ trị dứt thì chỉ là ăn may

10. lqdt

lqdt Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Up hình lại dùm bác để AE hướng dẫn cho rõ nhé
    Con yến này mình nuôi được 7-8 tháng rồi,lâu lâu nghe như huýt sáo chứ không hót,chắc là mái.Hiện tại chân đang bị đau ngay ngón giữa và ở khủy chân,ăn uống vẫn bình thường,mình đang chữa bằng cách rửa nước muối và sức thuốc cortibion,hy vọng hết chứ thấy nó đứng một chân tội quá.Anh em tư vấn dùm:
    + Mình nhờ anh em nào nhà ở Tân Bình hay Tân Phú có kinh nghiệm về yến hót thì mình sẽ mang con của mình sang cho anh xem nó chắc là trống hay mái để biết mà mua thêm con nữa,còn nếu tiện đường thì qua nhà xem dùm.
    + Chân em nó bị đau vậy mình trị như vậy có đúng không?còn cách nào nữa không?đừng kêu mình cắt ngón nha,mình làm không được.
    Cám ơn nhiều[/QUOTE]

11. bihallow

Thích đã nhận:
    164
    con này chắc phải hơn cả năm tuổi đó chim nhìn già rồi nếu là trống thì đã căng lâu rồi chắc là chim mái