Tư vấn dùm e về vấn đề ghép cu gáy đẻ

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi locphan, 11/1/13.

1. locphan

locphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Hồ Chí Minh, nhưng hometown thì ở Cái bè Tiền Gian
    Giúp e vơi ạ! cu gáy mình gép đẻ thì làm sau xác định cu mái nó sẵn sàng để đẻ, e có thấy các bài trên diễn đàng nếu chim mai nuôi lâu mình ko ghép đẻ nó cũng đẻ đung ko a nhưng ko có trống!! và khi ghép đẻ thì cho ăn thêm những thức ăn nào kích thích cho nó đẻ và con được tôt! e có đọc những bài ghép cu gáy đẻ nhưng e chưa nắm hết nên muốn tư vấn rảnh e thử nghiệm luôn! :D!

2. thanhtuhepc

thanhtuhepc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    353
    Tánh Linh or Phan Thiết or Ma Lâm - Bình Thuận
    bạn nuôi chuồng nhỏ thì ghép. còn nếu chuồng lớn thì cứ thả đại vài cặp vào tự nó ghép rồi đẻ ah. ở nhà mình cũng làm vậy. đập nhuyễn vỏ trứng gà bỏ vào chuồng cho nó ăn.

locphan thích bài này.
  3. locphan

Thích đã nhận:
    88
    e gép chuông nhỏ! nhưng thấy con trông cứ rỉa lông con mái hoài mà ko biết sau với thấy con trống nó vô ổ gái gọi! hai đúa thì đung xa ko thấy gần gì hêt! lần đầu e ghép thử nên cần sự chỉ giáo a! thank a nhiu!

4. thanhtuhepc

Thích đã nhận:
    353
    um vậy là chúng nó yêu nhau rồi đó. vì nếu ko chịu thì con trống đá con mái ko còn 1 cộng lông. mình cũng gặp trường hợp này rồi. con mái chưa tới thời kỳ sinh sản nên chưa đẻ thôi. chờ thời gian nữa nha bạn. thời gian 2 con đang gép đôi bạn đừng đem con trống khác đến gáy gần chuồng nhé, con trống bực mình lên là con mái cũng bị ăn đòn te tua đó.

locphan thích bài này.
  5. locphan

Thích đã nhận:
    88
    thank a! chứ ko phải mùa này là mùa của bọn chúng sinh sản sau a, e mái này e nuôi mùa này đã là mùa thứ ba vì e còn non kinh nghiệm nên lúc trước ko biêt trống mai? hay là chim cu ss kéo dài nguyên năm ạ?

6. labatthien

labatthien Active Member

Thích đã nhận:
    186
    cu ss cả năm nếu bạn chăm tốt.như những gì bạn kể thì chúng sắp đẻ rồi đấy,ít tiếp súc với chúng thôi bạn ah,hạn chế sờ vào lồng,chuẩn bị nhiều nc và thức ăn hơn nhé,khi chúng ấp bạn đừng cho ăn ngon vì con trống sẽ căng,phá tổ,đòi ''quan hệ'' hiiiiiiii chúc bạn thành công!!!!!!!

locphan thích bài này.
  7. locphan

Thích đã nhận:
    88
    vậy A có thể tư vấn cho e được ko ạ! nên cho ăn lúa thôi phải ko! hay là e vẫn trộn kê với mè đen cho bọn chung ăn ạ! thank a nhiu!

8. thanhtuhepc

Thích đã nhận:
    353
    lúa thôi được rồi. cho hủ thức ăn, nước uống lớn tí. lâu lâu thăm 1 lần thôi. thăm hoài nó ghiền người lun.

locphan thích bài này.