tư vấn dùm em chú chòe này cái

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi flyhight, 3/9/08.

1. flyhight

flyhight Member

Thích đã nhận:
    1
    em vừa vác thằng ku này về(50k) nhờ các bác chỉ giáo.
    Em cũng vừa mua hai em chòe lửa(150k/1e) nhưng chưa chụp được , ngày xưa cũng nuôi nhưng không có em nào qua nổi mùa đông cả nên rất nản. Hôm nay ghé qua hàng chim máu me nổi lên lại làm liền 3 chú nhưng sợ lịch sử lặp lại nên phân vân quá không biết làm sao nữa. Nhờ các bác tư vấn dùm thân!!![​IMG]

2. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    bac chụp con này mà nó cứ trơ trơ .50k thế là ngon nhất bác còn j
    dáng tạm mỏ đẹp ,chân được .em nghi cái giá 50k thế cơ.Nhung mà còn chờ xme bác có cho em nó lên dc ko đã .good luck

3. flyhight

flyhight Member

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn bác nha. Em mua 50k thật mà , gọi là tiền trà nước cho chủ cũ , lùng sục cả tuần mới ring được em nó.
    Em cũng đang phân vân vấn đề đó đây. Làm sao cho em nó lên mói khó. Bj em nó không chịu mở miệng mấy ( đang thay lông mà các bác). Được cái là cứ đông người là nó hót sổng , còn vắng người thì chỉ chủ yếu là chuyện thôi!!
    Cảm ơn các bác nha !!!!

4. nhoc con

nhoc con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    con này có vẻ dạn dĩ quá ha bạn.mình thì sợ nuôi bổi lắm rồi.có 1 em mà nuôi hoài lâu lắm rùi mà vẫn nhát ,nhảy sợ luôn.

5. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Bác này con này của bác đã vào cám chưa? Nếu chưa vào cám thì ko nghì ngờ lắm vì có thế chú bị đói nên ko nhẩy còn nếu vào cám rồi thì chắc ko phải giá như bác nói đâu em nghi ngờ lắm vì nó tương đối dạn dĩ đấy chứ có vẻ gì của một chú chim đuổi đâu? Còn nếu vào cám rồi mà bác mua với giá đó và chụp được ảnh như thế này là quá hời rồi.
    Còn vào mùa lạnh thì cũng ko ngại lắm đâu bác ạ! Bác chịu khó cho thêm nhiều sâu khô hơn vào cám có thể gấp đôi ko vấn đề gì đâu cộng với việc chùm áo lồng thất kín và có thếm một cái bóng đền ngủ ở trong lồng nữa là OK thôi, năm ngoái đợt gần tết (rét đậm nhất ý HS của em còn được nghỉ) em làm như thế là mặc thêm cho nó một cái áo mưa mỏng ở ngoài nhưng phải để hở ở đỉnh lồng và treo vào chỗ khất gió thế là chẳng có việc gì hết bác ạ. Chỉ lo cho 2 chú lửa thôi nếu bác mua lửa bắc thì còn đỡ chứ lửa nam thì em chưa có kinh nghiệm gì để tránh rét cho chúng năm ngoái em cũng mất một chú lửa nam trong đợt gần tết mặc dù đã áp dụng kểu tránh rét trên nhưng ko ăn thua vì lửa Nam chịu rét kém lắm (ở trong đó có rét bao giờ đâu mà chẳng thế). Chúc bác thành công!

6. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    A quên! Bác sắm thêm cho chúng cái lồng tre hoặc trúc thì nhìn bắt mắt hơn chứ bác để cái lồng sắt nhìn ghê quá. Lồng tre cũng dẻ thôi mà chỉ khoảng hơn 100k là có cái lồng dùng tạm được rồi còn khi nào được một chú chim hãy lúc đó bác hãy đầu tư cái lồng tầu mà muôi cho nó khoái vừa ngắm chim vừa ngắm lồng thế mới sướng.

7. khuyen_pro

khuyen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    con này của bác đẹp quá. bác mua ở đâu mà rẻ vậy? chòe mình sống ngoài thiên nhiên nên rét ít thì không sao đâu. còn rét như năm ngoái thì bác che áo lồng cho nó là ổn thôi.

8. flyhight

flyhight Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn các bác nha. Chú này ăn cám ngon lành rồi bác ah. Em phải đi tới 40km mới bắt được ku này đấy. Mà hình như em và bác Linh cùng nghề rồi. Gõ đầu trẻ thì dễ chứ nuôi chim nghe chừng khó khăn ghê. Em vừa bắt hai chú lửa bắc thôi ( quê Lạng Sơn mà ) chưa có kinh nghiệm nuôi lắm. Cả hai em đều vào cám ngon rồi. Một em non đang thay lông , em còn lại thì là lửa chuyền rồi ( chắc khoảng 2 năm tuổi rừng rồi ) Có khi lạnh quá cũng phải chùm áo mưa thật. Nghe nói bọn này chịu rét kém nhưng nếu qua được một mùa thì mùa sau là OK.
    Cảm ơn các bác nha ....thân

9. bz1201

bz1201 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    em thấy em chòe của bác đẹp nhưng cái lồng thì không :) bác mau vực em chòe dậy rồi post thêm anh cho mọi người nha bác :)

10. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    50k mà tuyển đc e như vậy là tốt rồi, chắc quen biết nên mua rẻ hả bạn.