Tư vấn dùm em về Co2

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi Dr_Martens, 7/8/07.

1. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Em mới Set up hồ lại nên giờ chủ yếu trong hồ toàn là rêu và một ít Trân Châu..
    Vấn đề là hồ giờ lại có tép,cả cha lẫn con trên dưới 40..mở Co2 cực ít (một dòng bọt Co2 nhỏ xíu,không kịp nổi bọt lên mặt nước) thế nhưng lại quá sức chịu đựng với tép.kết quả là 3 ngày nay chết gần 20 con vì thiếu oxy..khỗ nỗi là giờ tắt Co2,tép khỏe nhưng cây lại tèo :confused: Giờ chả biết làm cách nào để cân bằng được...Cứ dến tối tắt đèn đi ngủ là y như rắng lũ RC vào "phòng hơi ngạt" của phát xít :confused: (ko thể khóa van Co2 khi tắt đèn vì chĩnh Co2 được như hiện tại em mất 3 ngày:eek: )
    Em dự định mua máy Co2 chạy điện hoặc viên Co2 có bán trên APT để dễ kiểm soát dung lượng Co2 trong hồ..ko biết có ổn định ko?Và giá cả loại máy Co2 ra sao..
    Xin mọi người tư vấn dùm..xin cám ơn

2. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    Theo kinh nghiệm của em em mở CO2 suốt ngày đêm em tắt tép củng đâu có sao mà hồ của em còn nhỏ hơn của anh nữa.Em nghỉ tép của anh chết là do tắt đèn cây không quang hợp được mà hút oxi nên dẫn đén tép chết.Bây giờ mà anh muốn tép không chết nữa thì chậy ra Cao Quí mua cái đồng hồ hẹn giờ để cho đèn tự tắt mở là khỏi sợ vụ tép chết.Chúc anh thành công nha

3. Dicky

Dicky Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Máy CO2 giá khoảng 400k mấy.Mình cũng nuôi tép và mở CO2 giống bạn mà lũ tép nhà mình cũng đâu có sao đâu,bạn coi lại đi.

4. hoang1212

hoang1212 Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên mua thêm máy o2 để tối cắm vào sáng tắt.....sẻ cải thiện được tình hình
    chúc bạn thành công

5. BabyMoth

BabyMoth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chết một phần do thay đổi môi trường một cách đột ngột tép chưa kip thich nghi nên ngỏm.
    Cái nữa ở đây là hồ chưa ổn định đúng ra bạn nên setup hồ dc 1 tuan rồi cho tép vào bạn cho luôn khi mới setup là điều ko nên.

6. Dr_Martens

Thích đã nhận:
    18
    Hồ này gần 1 năm,mình mới nhổ cây cắm lại thôi nên chắc chắn môi trường ổn định (cách đây khoãng 1 tuần 4 con mái đã đẻ)và khoãng 1 tuần nay mỗi ngày mình châm thêm nước bốc hơi chứ ko thay nước.Lý do là mình mới chạy Co2 lại gần đây,còn trước giờ là mở chút rồi tắt (nói đúng hơn là vì chỉnh ko được :D ) giờ chỉnh Co2 ổn định được 3 ngày nay nên buổi tối Co2 mở (ko dám tắt ) nhưng đèn thỉ tắt..Thiếu Oxy.Tép chết.
    ko biết có loại van Co2 nào hẹn giờ tắt mở ko?Bời vì bình Co2 nhà mình chỉnh được như ý chua chát lắm..vặn Co2 bầm tay
    Trước mắt chắc chạy Oxy tăng cường vào ban đêm quá...

7. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Bạn kiểm tra lại khi trang bị CO2 đã đầy đủ phụ kiện chưa : Bình, val chính, val giảm áp, val tinh chỉnh, bộ đếm giọt, val 1 chiều, bộ trộn. Nếu đầy đủ thì việc chỉnh rất dể không có gì là khó khăn cả. Val hẹn giờ thì có nhưng giá rất cao, để kinh tế hơn bạn mua val đóng mở bằng điện đấu vào chung với bộ hẹn giờ cho đèn là xài ok, thường hồ tép nên tăng cường sục O2 lúc tắt đèn là tốt nhất nhưng trang bị thêm một replay để đóng mở máy sục khí luôn

8. Dr_Martens

Thích đã nhận:
    18
    Anh có thể cho em chút thông tin về van đóng mở bằng diện ko?Mua ở đâu...nối vào phần nào của bình Co2?
    Bình Co2 mua trên APT..gộm một van chính lớn và một van nhỏ..khi mua ko thấy nhắc gì đến bộ đếm giọt và van 1 chiều cả...những thứ này lắp ráp ra sao..?

9. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Val điện ra chợ dân sinh mua, được nối vào phần ra của val giảm áp, sau val điện là bộ đếm giọt, đến val 1 chiều

10. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    khi nuôi tép đỏ thì có CO2 (1giọt/s) thì tép vẫn khoẻ,ko sao cả,nhưng tép ong thì ko dc có CO2.hồ nhà em làm thế này,sáng mở đèn là mở CO2,tắt máy sủi,tối tắt đèn thì khóa van chính CO2 lại(van phụ mình vẫn giữ nguyên nên lượng khí thoát ra ko thay đổi,vẫn y như mức khi canh) và mở sủi khí.nếu anh muốn canh CO2 dễ có thể dùng viết vạch 1 vạh ngay van phụ để canh cho dễ,ko thì tối khỏi tắt CO2,cứ mở sủi luôn,em thấy có người vẫn làm thế mà cây,tép vẫn bình thường

11. vinhrau

vinhrau Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    740
    Nếu bạn chụp được ảnh của cái bình CO2 kèm theo van lên đây thì mọi người sẽ dễ hướng dẫn cho bạn hơn