Tư vấn dùm em về lọc nước

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi tanfish, 1/2/06.

1. tanfish

tanfish Member

Thích đã nhận:
    2
    Xin chào các bác, nhờ sự giúp đỡ tận tình của haductam9cc nên bây giờ em đã có 1 cái hồ xinh xinh, nhưng đến giờ hồ của em vẫn đục ngầu rất xấu. Thông số hồ là 60x40x50, em xài cái lọc CS 30W, hơi bị mạnh. Mấy bữa trước cho cá ăn có làm rơi vài cục trùng chỉ ~X( nên nó đùn đất lên thấy ghê, thay nước liên tục nhưng vẫn đục. Giờ em chẳng biết làm sao cả, có bác nào có cách nào hay không tư vấn dùm em với, em nên xài lọc CS bao nhiêu là đủ?
    Cám ơn nhiều nhiều!

2. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Bể của bạn, thông thường nếu dùng trồng thủy sinh thì dùng máy lọc công suất nhỏ, khoảng 6-9W là hoàn toàn đủ!

Sợ rằng hiện tượng đục nước trong bể của bạn có khả năng do nền chưa chuẩn, chứ không phải do trùn chỉ (vì bạn đã thay nước liên tục mà nền vẫn đùn vẩn đục lên). Nếu thấy từ dưới nền những bọt khí thật to nổi lên liên tục, khi bọt vỡ ra nghe tiếng ùng ục thì giải pháp tốt nhất là hãy... làm lại nền! Giải pháp "chống cháy" là tạm thời hi sinh cây, dùng đũa hoặc que nhọn đâm thẳng vào nền cho thoát hết các ổ khí đang tồn đọng dưới nền và thay nước liên tục. Sau một thời gian, độ một vài tuần, hẵng trồng cây lại.

Với một cái nền tương đối ổn thì lớp sỏi phủ nền chỉ cần khoảng 3cm cho bể nhỏ, không hơn, vì vậy đừng chọn giải pháp trải thêm sỏi lên trên.

Cuối cùng, chưa có kinh nghiệm chơi thì chớ dại nuôi cá trong bể thủy sinh bằng thức ăn sống! rất mau bẩn nước, hỏng cây! Ngay cả thức ăn khô cũng phải cho với lượng vừa đủ, dăm ba phút là cá phải ăn hết ngay, nếu không bể sẽ chẳng bao giờ trong được.

Máy lọc công suất quá mạnh trong bể nhỏ hoàn toàn không tốt cho cây- cá!

3. tanfish

tanfish Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn chị GC rất nhiều, em cũng nghĩ như vậy, chắc em sẽ làm theo cách của chị thôi! cám ơn chị rất nhiều!

4. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    chị GC ơi, cái bể của em cũng có hiện tượng bọt nước nổi lên từ dưới nền, nhưng lăn tăn (nhìn rất giống cây thở), thỉnh thoảng mới có bọt lớn. Cây cối trong bể của em phát triển cũng tàm tạm, một số cây thì không sống nổi điển hình là trân châu, còn mấy cây khác ra lá non, nhảy cây con khá nhiều như: thanh hồ điệp, hồng hồ điệp, sunset, thanh liễu, thủy cúc (tên gọi em không biết chính xác lắm). Vậy theo chị em phải làm gì để cho bể tốt hơn, nước bể em khá trong, cá cũng tương đối. Chị tư vấn cho em với.

5. tanfish

tanfish Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào bạn hongket, bạn trải nền đất sét làm sao để không bị bọt vậy, chỉ giúp mình với!

6. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Mình trải đều xuống nền, xong rồi san ra cho bằng, lấy tay ấn xuống cho chặt, vậy thôi. Còn trên lớp đất sét thì mình trải 1 lớp cát vàng nhuyễn để nó giữ cho đất sét không xì lên làm đục nước.

Nhưng hồi chiều nay mình đã bóc nền lên làm lại rùi, vẫn còn giữ lớp đất sét nhưng cát thì mình lấy ra bớt rồi để cho nền nó thoáng, rễ cây bám tốt hơn (theo mình nghĩ là vậy).

7. tanfish

tanfish Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình đã nhờ chị GC tư vấn, phải ngâm đất cho no nước rồi mới trải sẽ tránh được bọt khí. Theo anh Nhật (hoanang) thì có thể trộn san hô đã được đập nhỏ và rửa kỹ thì nền sẽ thoáng và cây bám rễ sẽ tốt hơn, nếu có đá nham thạch thì tốt. Nói chung là dùng loại nào có nhiều mao quản, lỗ xốp để vi sinh vật sống thì rất tốt. Chắc phải cuối tuần mình mới làm lại nền và còn vài điều thắc mắc nhờ chị GC giải thích dùm luôn:
    - Ngâm cho no nước thì phải ngâm cho ngập nước trong 1 khoảng thời gian nào đó, vậy thì đất sét bị vữa ra hết làm sao hả chị?
    Em cám ơn chị rất nhiều!

8. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Ngâm no nước không phải là đổ đầy nước, bạn chỉ cần trộn thêm phân nào đó thích dùng cùng với đất sét rồi trộn nước nhào kỹ, độ ẩm thấy hơi nhão mà thôi đùng như bùn mới vớt dưới ao lên, để đó khoảng 2 ngày là ngấm no nước sẽ hạn chế việc lưu khí gây bọt khi làm nền.

9. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Khiếp quá! GC tưởng tượng ra một cái chậu to đùng bầy nhầy đất sét lỏng bị vữa...! hehe!
    Khái niệm "ngâm no nước", như anh Tiến nói, tức là trộn, quết, nhào nặn... hỗn hợp đất sét, phân bón chuyên dụng, đất thịt, bùn... (có lựa chọn, tính toán thành phần dinh dưỡng hợp lí) với độ ẩm vừa phải để ủ trong vài ngày cho ngấm. Qua trình nhào nặn kĩ sẽ giúp ta loại bỏ được những ổ khí lưu trong đất và do vậy tránh được tình trạng khi vào bể, những ổ khí này vỡ bục ra.