Tư vấn dùm hoangxuanvu ( MP đã chuyển )

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hoangxuanvu, 18/8/07.

1. hoangxuanvu

hoangxuanvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào anh MP!
    Mình đang chuẩn bị "nội thất" cho bể của mình http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=25834 thấy toppic này của anh mở để ủng hộ ABV nên em cũng muốn ủng hộ.
    Vì là người mới chơi nên cũng chưa rành về các loại cây và cũng chưa biết là sẽ trồng những cây gì trong hồ bể nữa. Nếu được xin làm phiền anh một tí nha, anh có thể tư vấn mình trồng cây gì ? số lượng? rồi mình sẽ qua anh lấy hàng luôn.
    Bể nhà mình đang có:
    1) 1,6 X 0,5 X 0,5m
    2) 1 X 0,5 X 0,5m
    phụ kiện có sẵn : đèn + lọc
    mình cũng chưa biết là sẽ làm cái nào nữa, không thể làm cả 2 vì mộo cái đang nuôi cặp chép nhật.

2. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    MP đã chuyển bài này ra đây vì MP nào biết gì nhiều về thủy sinh. Chắc hoangxuanvu cần thêm tư vấn của mọi người. Nhưng theo MP thì mới chơi cũng không nên làm hồ to quá, vì rất tốn kém mà chưa biết chất lượng như thế nào.
    Nếu bạn chơi cắt cắm thì có thể đến cửa hàng anh Vũ tại Nguyễn Cư Trinh - Nguyễn Trãi, Nam kỳ - Lý Chính thắng tham quan học hỏi thêm nhé.

3. paperplane1302

paperplane1302 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Đúng rồi, làm hồ thủy sinh cỡ 1m hoặc 60cm -> 80 cm là ổn nhất, vì ngoài việc setup thành công 1 bể thủy sinh, việc đẹp lúc mới làm xong là 1 chuyện, việc duy trì nó luôn đẹp, không bị rêu, cây khỏe, cá đẹp, môi trường trong bể luôn ổn định mới là khó. Ban hoangxuanvu nên làm thủy sinh bằng cái bể 1m là chuẩn hơn đấy!

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Các bác ấy nói chí phải đó ạ, Blue chơi TS cũng gần 2 năm rồi mà còn loanh quanh với cái hồ 70cm chưa thấy ổn, ước mơ ngày nào đó sẽ làm cái hoành tráng hơn chừng 1.2 chẳng hạn...
    Khi bắt tay vào làm thì nghĩ cứ làm theo lý thuyết thì chắc chắn sẽ có hồ đẹp, ai dè nó phát sinh ra bao nhiêu vấn đề về lọc, đèn, cây, rong, nền, nước...may mà chưa tới mức nhụt chí...:(
    Chúc bác mau có hồ đẹp nha!

5. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Anh codai có nhiều kinh nghiệm về hồ thủy sinh lớn, mình nghĩ bạn nên liên lạc và ghé cửa hàng anh ấy để học hỏi thêm.

Cá chép nhật thì hợp với bể cạn ở ngoài trời hơn là tù túng trong 1 hồ trong nhà

6. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    các bác ấy nói đúng rùi đó, bác chơi hồ vừa thui, hồ 1m6 mà bác tập chơi thì phí lắm, rất tốn kém.
    Nếu bác cấn anh em tư vấn gì thì bắt đầu từng phần : nền, dinh dưỡng, nước, ánh sáng, lọc... nghiên cứu từ từ rồi hãy làm bác ạ.
    Nếu tài chính bác ổn và bác muốn giảm công chăm sóc thì bắt đầu với nền ADA và phụ kiện.
    Bác cần gì anh em giúp ngay.