Tư vấn dùng lọc cho hồ nuôi cá nhỏ

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi abc_xyz, 22/9/11.

1. abc_xyz

abc_xyz Member

Thích đã nhận:
    1
    Hiện tại đang có bể 120x40x50, mục đích của mình là nuôi lẫn lộn các loại cá nhỏ như :7 màu, sọc ngựa......... ( nuôi số lượng đủ nhiều so với bể), nhưng còn đang phân vân ko biết nên dùng loại lọc nào cho tối ưu. Ý tưởng cho hồ cá là sẽ trải nên bằng sỏi và trang trí thêm 1 chút gì đó cho sinh động ( ko có thời gian chơi thủy sinh)
    a/ dùng lọc tràn 5 ngăn + thanh sủi oxy
    b/ dùng lọc đáy theo cách bác DN + thanh sủi oxy
    c/ dùng cả 2 kết hôp + thanh sủi oxy
    d/ dùng lọc tràn hoặc lọc đáy kết hợp với lọc vi sinh tự chế.....

Trong 4 phương án a b c d trên phương án nào tối ưu nhất ạ, thuận tiện cho việc nuôi cá nhỏ hoặc sau này chán thì chuyển qua nuôi 3 đuôi cho tiện lợi.......
    Các bác vào tư vấn giúp

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    ủng hộ phương án dùng lọc đáy như của Bác Dương Nguyễn, nhưng không nên sử dụng thanh sủi ôxi vì sủi ô xi với lọc đáy của DN sẽ làm vẩn hết tạp chất ở đáy bốc lên gây đục nước.
    Bạn có thể dùng lọc đáy Dương Nguyễn kết hợp với máy lọc 3 tác dụng, vừa lọc vừa phun ôxi và tạo luồng.
    Lọc đáy DN cấu tạo đã có lớp sỏi bên dưới, rất phù hợp cho trang trí bể cá thêm sinh động.
    Lọc đáy DN kết hợp với hộp lọc hoặc bình lọc không mô tơ bên trong.

netonly and abc_xyz like this.
  3. abc_xyz

abc_xyz Member

Thích đã nhận:
    1
    vâng....topic của em, bác luôn là người quan tâm đầu tiên. Cám ơn bác nhiều...

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:22 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:24 AM ----------

iem thấy bác DN khi hướng dẫn setup làm lọc đáy cũng cho thanh sủi vào mà bác GHT????
    Tính trải lưới lọc bao phủ hết bề mặt diện tích, chỉ chừa lại 4 xung quanh mỗi bên cách kính bể 3cm rồi trải sỏi bao phủ toàn bộ, vậy có đc ko?

4. netonly

netonly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    Chỉ cần mặt trước thôi, còn lại để kín toàn bộ để tối đa hiệu suất của lọc chứ bác/

abc_xyz thích bài này.
  5. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Trải sỏi thì nhớ san đều, chứ đừng đắp ụ mấp mô nếu ko lọc đáy sẽ chỉ hút những chỗ nào ít sỏi, lực hút chỗ sỏi dày sẽ bị yếu :)

abc_xyz thích bài này.
  6. abc_xyz

abc_xyz Member

Thích đã nhận:
    1
    xong em rồi các bác........... ở HCM đi lùng vỉ lọc màu trắng or đen giống bác DN mà giờ ko nơi nào bán..... chỉ bán loại màu xanh thôi, chán chết đc

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Màu nào chẳng được, có khi khéo tay + hiểu về nguyên lý cấu tạo lọc đáy bạn có thể tự chế được với giá thành nhỏ hơn nhiều ấy chứ.

8. abc_xyz

abc_xyz Member

Thích đã nhận:
    1
    về nguyên lý cơ bản làm lọc đáy thì em nắm đc rồi.... cụng bấm bụng là ko có vỉ màu trắng hoặc đen thì dùng màu xanh..... mà hỡi ôi tự ngồi lắp thử ngay cửa hàng mà ko miếng nào dính miếng nào.......... đành quay lại với lọc tràn

9. PTLHH

PTLHH New Member

Thích đã nhận:
    0
    Ở HCM vs HN các bác còn tìm được chõ mua vỉ nhựa chứ mình ở HP tìm khắp nơi rồi mà chẳng có chỗ nào bán. Chán kinh!

10. netonly

netonly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    Lên Hà Nội chơi một chuyến đi bác, shopping rùi mua vỉ nhựa. Có 50k x 2 khứ hồi thôi chứ nhiều gì đâu.