tư vấn e giúp về chim cu gáy non mới bắt ở tổ xuống

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi boyviet, 17/10/13.

1. boyviet

boyviet New Member

Thích đã nhận:
    0
    số là em mới bắt được 1 cặp chim cu con mới nở. ko bít nuôi sao. hỏi nhiều người bảo là lấy gạo ra xay rồi ngâm với nước nóng 1 lúc rồi bỏ vào bị đục lỗ nhỏ cho chim nó rúc vào ăn. thấy làm cách này chim cũng rúc vào ăn, nhưng em thấy nó chẳng ăn được bao nhiêu, mà lại mất thời gian.
    thế là em lấy đậu xanh ngâm nước nóng cho mềm, sau đó đút vào miệng từng con, mỗi con khoảng 15 hạt. không bít cho ăn như thế chim có sao không?
    vì thời gian đi làm, sáng e dậy cho ăn rồi đi làm, trưa về cho, chiều tối 6-7h ăn lần nữa rồi thôi. không bít chế độ ăn thế này có sao không?
    mà nếu em mua trứng kiến về cho chim ăn có sao không?
    chim e mới bắt được giống như trong hình này.
    mong mấy ace giúp đỡ e gấp với.

2. codo

codo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344
    Chim cu ko biết ăn trứng kiến đâu bác à,bác cho ăn gạo ngâm nước là chủ yếu,đậu xanh xen vào thôi ko thôi chim dễ bị đau bụng lắm.Hoặc bác cho ăn cám gà con trộn với nước sền sệt là đc,nhưng ăn xong nhớ cho uống nước ko thôi chim bị khát nước(trong cám gà có vị mặn).Bác cho ăn ngày 3 lần là hợp lí rồi nhưng chim con cho ăn càng nhiều bữa trong ngày thì càng mau lớn,chúc bác thành công.