Tư vấn giúp cách thuần phục Cu Gáy.

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi tien_agribank, 12/7/12.

1. tien_agribank

tien_agribank New Member

Thích đã nhận:
    9
    Chào tất cả mọi người trong diễn đàn!
    Hiện tại tôi có 2 con chim Cu Gáy, một con thì nhìn thấy người là Cúc cù cu, cục cù cù.. đầu xà xuống sát dưới đáy lồng, đuôi thì chổng ngược, cánh thì máy máy. Nhưng không bao giờ tôi thấy tự nhiên nó gù, muốn con này gù thì mang nó đến đặt cạnh con khác, khi đó nó mới gù..
    Con thứ 2 tôi được một anh bạn ở Bắc Cạn tặng, nhưng không sao tới gần nó được. Nhưng con này gáy thì ầm ầm nhưng loa siêu bass, nghe vọng rất xa.
    Qua diễn đàn này tôi muốn nhờ anh em tư vấn giúp cách tập cho chim Gù thật hăng. và cách thuần phục được con bắt từ rừng về làm sao để đụng được vào người nó.

doan.thuan, hach, hungvcb and 6 others like this.
  2. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    bổi thì bác cắt lông cánh lông đuôi cho gọn cho con nó k dãy nữa(có dãy cũng k bị gãy lông gây đau gây stress) lâu lâu thả ra cho đi ăn như gà rùi lùa vào lồng tuần một lần nó dạn ngay...để ý em nó thích ăn gì mỗi khi bác tới lồng mang xg cho nó ăn nghiá nó vài cái kiểu như đá lông nheo ấy=))..mà đừng đá ác wa nó rớt trứng thì chít khakha..em chỉ bít nhiêu đó thui thằng nào cứng đầu em dần cho như đòn nên giờ con nào trong nhà vừa nhìn thấy mặt là ỉa xanh mặt tuột hết cả quần.

utky, hungvcb, cucuom and 3 others like this.
  3. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    cắt cánh thi thoảng dảnh bác thả ra chơi với nó.
    nhốt vào lồng để hé 1/2.. cheo gần chỗ người qua lại.

utky, hungvcb, cucuom and 1 other person like this.
  4. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Vấn đề là thời gian của bác dành cho nó thôi bác!
    Nuôi mình nó thôi, ngày bác bỏ ra 3-4 tiếng chơi với nó, cho nó ăn, nó uống, tắm nắng, hạ thổ, bỏ vào lồng mang nó đi chơi ( đi uống cà phê, hay đi đánh cờ tướng,...!) nó thuần lồng rồi thì bác cho đi rừng, nó gáy bác lại mang về, cho nó gặp bổi, bổi đến gần bác lại ra đuổi cho nó xa ra, nó gọi bổi lại, bác lại ra đuổi
    Cứ thế! bác bảo có nhanh không?!

Nguyễn..., utky, camnampvt and 11 others like this.
  5. nguyenduchuan

nguyenduchuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    563
    trả lời như vậy mới gọi là trả lời.muốn ? thì cứ người này mà ?

hungvcb, NHAT DUY TH and PHIOMON like this.
  6. dovankhoi.info

dovankhoi.info Well-Known Member

Thích đã nhận:
    662
    Như bác Namnhi nói trên là chuẩn, chuẩn không cần chỉnh. Phimon cũng không sai. Cách của Namnhi đòi hỏi người chơi phải có thời gian. Nói chung cứ cho vào lồng, loại lồng quả đào, lồng thổ.... nhưng nhỏ thôi, cắt hết lông đuôi, lông cánh o cắt cũng được. Treo chỗ gần người qua lại, treo cao hơn đầu người khoảng 50 -70cm, lồng dựa vào tường, hay góc chữ a của tường. Ngày nào cũng cho ăn, uống đúng giờ. khoảng 1 năm là thuần thôi. Cách của Namnhi muốn chim thuần cũng tính bằng năm đó. Không kiên trì không chơi chim được nhất là nuôi từ mộc.

NHAT DUY TH, yeuchimgay and PHIOMON like this.
  7. vu_nxt

vu_nxt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    ây da...quả là kỳ công quá đi thôi,mình nuôi 1 em chim mới vừa trổ cườm xong.nuôi 3-4 tháng chỉ nghe gáy đc vài tiếng,nhưng ngặt nỗi mình thích nuôi cu gáy mà ko biết phân biệt trống mái.các bác chỉ cho minh cách nào đơn giản để phân biệt đc ko ạ???thanks....

PHIOMON thích bài này.
  8. phuong_kofk

phuong_kofk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,063
    ko biết bác nuôi chim ở nhà chơi hay đi bẫy nhỉ, nếu nuôi ở nhà chơi thôi thì bác mới cần phải cho nó dạn- sờ vào được người nó. chứ nuôi bẫy thì ko nên dạn ưa bác ah!

hungvcb and PHIOMON like this.