Tư vấn giúp dùm cho em..

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi dEsTrOy, 8/9/08.

1. dEsTrOy

dEsTrOy Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới mua dc cái hồ 80x40x60.kiếng toàn bộ là 5li..em muốn làm 1 hồ rong để nuôi tép với mấy loại cá bé bé..cho thêm mấy cục đá vào..thì liệu có dc ko ah..nếu mình làm 1 hồ nuôi rong thì có phải làm nền ko ah...các anh các bác..tư vấn dùm cho em loại rong nào sinh sản tốt..và dễ nuôi 1 chút..em thích thủy sinh lắm..nhưng ko biết bắt đầu từ đâu...cảm ơn các anh các bác rất nhiều !!

2. dung troc

dung troc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Ở HCM PHONG TRÀO THỶ SINH RẤT MẠNH MÀ BẠN.BẠN CŨNG NÊN CHỊU KHÓ ĐỌC TRÊN TOPIC VÀ CHẮT LỌC RA KINH NGHIỆM CHO MÌNH.BẮT ĐẦU TỪ ĐÂU HẢ?..HỒ 80+40 E RẰNG HƠI CĂNG ĐÓ BẠN.BẠN ĐÃ BAO GIỜ ĐỔ ĐÂY NƯỚC THỬ CHƯA.MUỐN TRỒNG THỦY SINH ĐẦU TIÊN LÀ(NỀN,ÁNH SÁNG,LỌC VÀ CO2)BẠN ĐỌC VÀ RÚT KINH NGHIỆM CHO M TẤT CẢ CÓ TRÊN 4R http://aquabird.com.vn/forums/index.php. SAU ĐÓ MỚI TÍNH TRỒNG CÂY J RỒI A E SẼ JUP.CHUC BẠN NHANH CÓ HỒ ĐẸP.THÂN.....

3. dEsTrOy

dEsTrOy Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn anh đã trả lời mục của em..em chưa đổ nc vào hồ thữ..vì hồ em mới mua..chùi rữa tính mai mới cho nc vào..em có đọc tham khảo rất nhiều topic của các anh các bác hướng dẫn trên 4rum nhưng vẫn còn mơ hồ lắm..nên rất mong các anh các bác giúp dùm em..đầu tiên là liệu cái hồ em như vậy thì có thể chơi thuỷ sinh dc ko...em muốn trồng rêu hay các loại dễ dễ trước khi có 1 kinh nghiệm cơ bản nhất định thì mới dám trồng những loại khác khó hơn..rất mong dc sự giúp đở của các anh các bác...Cảm ơn các anh các bác nhiều..

4. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Hồ của bạn nếu có giằng thì chơi tốt thủy sinh ý chứ, nhớ kê bể trên 1 tấm cao su hoặc xốp nhé, bề mặt đặt bể cũng cố gắng sao cho phẳng vào chắc chắn.
    Mới bắt đầu bạn nên trang bị 2 - 3 đèn 60 cm, 1 lọc ngoài, có thể bắt đầu với Dương Xỉ, Moss, Tiêu Thảo... Co2 có thể chưa cần ngay.
    Chúc vui.

5. gacum

gacum New Member

Thích đã nhận:
    0
    em vừa mua 1 hồ về nhưng mà em trồng ít cây lắm , khoảng mười mấy cây thôi , hồ em rộng 60cm , em ko xài bình Co2 được ko , làm ơn giúp em với , thanks

6. dEsTrOy

dEsTrOy Member

Thích đã nhận:
    0
    @bad_guy:cảm ơn anh,anh cho em hỏi là đèn nuôi rong thì minh mua loại ji hiệu ji` mua ở đâu vậy anh...hình như mình ko dùng đèn neon gắn trên tường nhà dc phải ko anh..cho em hỏi lọc ngoài là ji ah..nhà em có loại hộp lóc 1 ngăn bằng nhựa ko biết cái đó có phải là lọc ngoài ko..??em tính mua lọc ngoài 3 ngăn nhưng mà thấy cái bể 5li có vẻ íu quá..nên vẫn còn đắn đó..rất mong cả nhà giúp cho em với ah...cho em hỏi là trồng rêu như thế..thì mình cần mấy cục đá to..để buộc rêu..mình có cần phân nền ko ah...cảm ơn các anh các chú các bác nhiều

7. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Hì hì, mình chỉ tư vấn cho bạn đc đến đó thui, còn mỗi mục bạn thắc mắc đều đã có câu trả lời ở các chuyên mục Nền, Lọc nước, Ánh sáng, Co2 ... Xin mời Destroy và gacum tham khảo.
    Chúc vui.

8. dEsTrOy

dEsTrOy Member

Thích đã nhận:
    0
    vâng em cảm ơn anh..dù sao thì nghe dc cái hồ em chơi thủy sinh dc là em cũng mừng rồi...để em đi nghiên cưu thêm típ...có ji ko hiểu thì em hỏi típ..hè hè thanks các anh các bác nhiều lắm..

9. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    E thấy hồ thuỷ sinh cây ít cây nhiều cũng nên dùng phân bón..^^..Dù dùng ít hay dùng nhiều để giữ chất dinh dưỡng nuôi cây nếu ko cây 1 thời gian sẽ chết .>.<..

Bạn tham khảo 1 số bể rong trên diễn đàn..^^..Mình thấy bể rong với đá là chuẩn mực hay ho nhất với người mới chơi thuỷ sinh , nó tạo cho mình 1 cảm giác vô bờ bến..hihi..Vì mình ko có khiếu nghệ thuật nên nếu chơi theo phong trào của các bác trong diễn đàn thì ko ổn..^^..cắm bậy bạ cây chỉ làm bố cục rối mà thui

Tốt nhất làm 1 bể rong đơn giản có đá hoặc lũa với 1 số loại cỏ tranh , cỏ thìa hoăc ngưu mao chiên ^^..Đấy là chút góp ý của bản thân thui..^^..Mình cũng rất yêu thuỷ sinh..hihi..

10. dEsTrOy

dEsTrOy Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks bạn rất nhiều...
    Các anh các chú các bác cho em hỏi..là hiện tại cái hồ của em 5li íu quá..em thì chỉ tính trồng rong thôi..thảm khảo bài cách trồng rong mới của bác nào đó post lên thấy rất hay,mà nhẹ nữa..nên em định là sẽ rãi 1 lớp sỏi nhỏ và trong rong dạng như vậy thì liệu ko dùng nên có sao ko..em đọc thấy phân bón mà tan trong nc..thì em ko dùng nên dùng cái đó có dc không..với lại cho em hỏi đèn cho hồ rong thì phải mua loại đèn ji ah...với lại hồ như kich thước của em là 80-40-60..em có cái máy lọc 12w công suất là 800l/h thì có vừa chưa ah. hay cần mua máy lọc khác...các anh các bác giúp dùm em với..cho em xin luôn cái địa chỉ bán mấy cái đó thì tốt ah..(em ở HCM) cảm ơn các anh các bác nhiều..

11. dEsTrOy

dEsTrOy Member

Thích đã nhận:
    0
    hic không có anh chú bác nào rãnh giúp dùm em sao..liệu em dùng phương pháp trồng rong giống như vầy

thì ko dùng phân nên dùng phân nc thôi dc ko..??có cần đèn ji ko ah...nếu lọc hộp 3 ngăn bằng kính thường thấy ở tiệm cá thì ko dùng trong bể này dc phải ko ah. .rất mong những chỉ dẫn của các anh các chú..em con đã tham khảo rất nhiều topic của các anh các chú chỉ dẫn nhưng vẫn ko thấy ai giống mình nên ko tìm dc câu trả lời..:(..rất mong dc sự giúp đỡ của các anh các chú