Tư vấn giúp e nền tự trộn , nguyên liệu chổ e chỉ có thế

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi toitimtoi, 6/8/14.

1. toitimtoi

toitimtoi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhờ các bác tư vấn hộ e với, e ở TP.Buôn Ma thuột cũng là men mới tinh ^^!.
    Các nguyên liệu e đọc trên diễn đàn e đi nát Buôn Ma Thuột thì k có.
    Nên dùng nguyên liệu có ở chổ e thôi !:(
    Bể e .80x50x40
    Đất nền : e dùng đất sét của lò gạch màu vàng +Phân bò đã được ủ+2 bịch vi sinh bón rau với cà phê..( chổ e không có tracatu)+một it 1 ít phân npk(e đọc bác gì ở nha trang nên e cho vào luôn )+tro trấu.
    Tất cả trộn đều, giờ e đang ủ trong thùng sơn bịt kín , e tính 1 tuần mở ra. kiểu ủ này để chết hạt cỏ với chết vi sinh vật có hại...
    Lớp trên e tính như thế này gì góp ý cho e: e cũng theo bác gì nha trang đọc bài bác ấy . lấy đất sét như trên lợp lên tầm 2cm. cho cát xây dựng lên trên , sỏi e chưa tìm hiểu hình như cũng không có mấy loại sỏi như mấy bác trên diễn đàn ,chỉ có sỏi trắng ( e nhìn giống như đá lửa ấy chác là nó)
    (Nhan thạch thì chổ e không có , nếu bác nào ở BMT biết thì chỉ e với nha)
    Mấy này của mấy bác trên diễn đàn cả e làm theo với những nguyên liệu ở BMT
    Mong các bac giúp e nhiệt tình. Trân thành cảm ơn . bác nào ở bmt chỉ e nguyên vật liệu còn thiếu với nha .tks

2. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Chưa thử công thức này bao giờ nhưng nghe có vẻ đủ thành phần. Ban đầu cứ test với cây cắt cắm thôi bác, cây không lên thì ta làm lại, coi như tập thể dục.
    Mớ này cho xuống dưới cùng, còn ở trên bác cần 1 lớp sỏi nhỏ loại đường kính cỡ 2-5mm, dầy tầm 5-7cm để tránh bị xì nền khi cắm cây. Nếu có thể, ship vài bao nền công nghiệp rải lên trên

3. toitimtoi

toitimtoi New Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng đang tính thế, không biết đất nền tự trôn thế đã ôn chưa nưa ?, cây cắm có lên nổi không nữa kìa đang lo, bể thì có rồi mà chưa giám cho vào đang ủ nền ^^!, chơi nên trộn rồi nền công nghiệp chi bác!

4. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Có đất sét, dinh dưỡng, mùn, vi sinh ... chắc là ổn thôi bác. Chơi nền trộn cây cắt cắm lên ầm ầm

Nền trộn bên dưới, cần 1 lớp bên trên để đè nó xuống ko cho xì nền --> Thay vì dùng sỏi thì dùng luôn vài bao nền công nghiệp cho đẹp (nền đen màu sắc cây cá nổi hơn) & màu sắc đồng nhất (sỏi thì màu thường lổn nhổn không đồng nhất). Nền trộn ở giữa, sát 4 mặt kính cũng dùng nền công nghiệp che đi nền trộn --> nhìn từ ngoài vào nền không bị chia thành 2-3 lớp.

Thời gian đầu hay bị "nóng" nền, do dinh dưỡng dư thừa, bác làm nền xong thì đổ nước ngâm 1 vài ngày + thay nước cho "loãng" bớt dinh dưỡng thừa rồi hãy trồng cây

5. toitimtoi

toitimtoi New Member

Thích đã nhận:
    0
    tks bác chỉ e nhiệt tình .Cho e hỏi nền trộn ở trên cần pha thêm cát vào cho nó nặng khỏi bị trồi lên không bác.Nền công nghiệp ở e không có thì thay bằng lớp cát với sỏi được không bác, và có cần lớp bùn 2cm ở dưới lớp cát đó không a,,