Tư vấn giúp em nham thạch và đèn cho hồ 80.

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi BumKu, 2/4/10.

1. BumKu

BumKu Member

Thích đã nhận:
    2
    Ngày hôm wa em có đi lùng đèn cho hồ 80x40x50 nhà em.
    Theo dự tính sẽ xài máng 80cm,2 bóng 60 20w. Em đi lùng mãi kiếm máng đôi 80cm không có,chỉ có máng đơn 80cm thui nhưng cũng xài bóng 60, ở cao quí nó hét 175k 1 máng đơn 80cm tính lun bóng => em phải mua 2 máng đơn = 350k.
    350k cũng không nhiều, đáng để chi nhưng nếu xài hai máng gần như nó che cả mặt hồ không kòn thông thoáng gì cả, mai mốt mún bổ sung thêm đèn cũng khó thậm chí em sợ nhiệt độ nó tăng thêm.
    Bác nào có cao kiến giúp em tìm mua được máng nào phù hợp em xin cảm ơn ạ.
    Em dùng phân nền BonBon, có độn thêm nham thạch, xin các pác có kinh nghiệm giúp em biết rõ là trải nham thạch trước rồi tới bao dinh dưỡng của BonBon rồi tới đất BonBon ( bao BonBon nó có gói dinh dưỡng nhỏ ạ ) hay là bao dinh dưỡng trước rồi mới tới nham thạch rồi mới tới đất ạ.

Xin cảm ơn ạ.

vichou thích bài này.
  2. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    ae nào pro vô trả lời nè, giúp đỡ newbie đi nào. Mình thì chỉ biết là nham thạch xong đến gói dinh dưỡng xong đến BB, còn vụ đèn thì ae nào trả lời dùm đi

3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hồ nhà mình rộng 40 mà để được 3 máng đơn luôn đó! giá máng & đèn của CQ là chuẩn rồi, đi chỗ khác còn mắc hơn. Nếu muốn thoáng hơn thì xem cách chế máng bằng tấm Alu bên "góc sáng tạo".
    Cái gói dd nhỏ của BB khá mạnh, mình sẽ trải nó xuống dưới cùng, phủ 1cm sạn nhỏ rồi mới tới đất BB.

BumKu thích bài này.
  4. bluewind

bluewind Member

Thích đã nhận:
    2
    Hôm bữa mình cũng có hỏi bên Sơn Hà vụ đèn cho hồ 80x40 họ bảo máng đôi 2 bóng jebo giá 265K nhưng tại mình chưa lấy hồ về nên cũng chỉ hỏi giá để ước lượng kinh phí chứ ko lấy xuống xem. Bạn qua Sơn Hà hỏi thử xem. Nhưng mà hồ 80 thì anh em khuyên xài 3 bóng lận, khó nghĩ thiệt.

BumKu thích bài này.
  5. BumKu

BumKu Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn mọi ng` đã giúp đỡ, em đã ghé sơn hà và hỏi về mág 80 đôi nhưng họ bảo ko có...Tịm em ghé là Sơn Hà Thủy Sinh, hình như còn tịm Sơn Hà II hay dzì dzì nữa phải không mọi ng`.
    Bạn Bluewind chỉ giúp mình là Sơn Hà nào đi ạh.

6. bluewind

bluewind Member

Thích đã nhận:
    2
    Lúc sáng lên APT thì họ báo hồ 80 ko có máng, tý mình ra Sơn Hà và Cao quý coi máng đèn rồi mua luôn, chắc chơi 3 bóng. Có gì hay mình sẽ báo bạn biết, mình cũng mới thử chơi chuẩn bị setup cái hồ đầu tiền nè. Rảnh thì anh em chat cho vui. YH phuockhanhbk@yahoo.com.

7. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Nghe ae trên 4rum hay nói đến APT, vậy bạn cho mình biết cái địa chỉ dc hok, thanks bạn, mình cũng mới tập chơi TS, add nick có gì trao đỗi nhé manager_ductuyen@yahoo.com.vn

8. bluewind

bluewind Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình vừa qua Sơn Hà, đèn cho hồ 80 có 2 loại 1 loại đèn T5 2 bóng 60cm gắn lệch nhau, đèn này gắn 2 bên thành dọc của hồ giá 800K, công suất 48W cả bộ. Loại thứ 2 là giả đèn ADA gắn 1 bên thành ngang rồi trùm lên trên 1 bóng chữ U 55W giá 390K. Mình máu quá mua loại T5 giờ xót tiền quá hic. Cuối tháng này mì gói chắc rồi. Bạn mua qua Cao Quý xem có rẻ hơn không. Hic xót quá có ai chia sẻ không huhu.

9. windowmtd

windowmtd Member

Thích đã nhận:
    4
    mình thì lúc trước mua cái máng 60 loại có che mưa dùng để treo ngoài hàng rào, giá là 50K 1 máng, xong mình về khoan lỗ 2 bên máng rồi mua thêm 1 tăng phô và 1 chuột với mấy cái domino chế cái máng đơn thành máng đôi mình để đc 2 máng và dư khoảng 1,5 tấc để cục lọc nhựa (vì nhà chật ko chơi lọc ngoài to đc :() tổng thiệt hại để biến 1 máng đơn thành 1 mág đôi là tầm 80K nếu 2 máng khoảng 160K. Em mới chế 1 máng thành đôi, còn 1 máng là đơn. hồ em kích thước như trên, hiện có 3 bóng jebo 6 tấc nhưg em trồng NMC vẫn chết, ko hiểu sao chắc tại do nền :( các cây bò thì ko bò nổi lun huhu, chỉ trồng đc cắt cắm và các loại có thân to, cúng, rể mạnh mọc sâu :( còn mấy loại thân nhỏ, rể nhỏ là tèo ngay, với có 1 vấn đề em thắc mắc. Do máng chế nên ụp trên hồ, hình như nó nóng wá, mấy ngày nay HCM trời nóng, em thấy nc trong hồ lên gần 40C mấy con neon chết gần hết, em phải tắt đèn lun hic hic, ko biết làm sao chó nó xuống 28 hoăc 30C đây huhu

10. bluewind

bluewind Member

Thích đã nhận:
    2
    Trời đất, hồ gì lên 40 độ kinh vậy bác? còn nóng hơn nhiệt độ ngoài đường.

11. duccom3412

duccom3412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,036
    sặc sock wa' bác, 40 độ, em nghĩ bác gắn thêm 4 quạt tản nhiệt hoặc 3 cũng được chứ 40 độ cá tép ốc cây nào chịu cho nổi @@!^^

12. BumKu

BumKu Member

Thích đã nhận:
    2
    Trời,sao mà lên tới 40 độ kinh wá vậy...Níu ko có kinh phí làm wạt...nó nóg tới 40 độ rùi, bác nên dùg hạ sách là cho 1 ít nc' đá vào :)) cho giảm nhiệt lại...ít thui nha theo em em nghĩ vậy...hehe.
    Mong các cao thủ đừng chửi em hix hix...

13. huydatau

huydatau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    bể 80 làm 3 bóng 60 là ngon. Chế thêm công tắc để bật tắt cái nào thì ấn cái đó thôi
    Mình cũng mới học các bác trên 4rum làm máng tự chế dùng ngon

14. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    cũng đang xài máng chế, kín mặt hồ, nhưng ko nóng dc như bạn :D, nể we, 40 độ, em có 30-31 độ, đã lo lắng, bữa giờ chưa có time làm FAN nên mua đá tinh khiết loại uống bia khoảng 2-3k/ngày, cho vào hồ, còn 25-28 độ, sướng kinh, chỉ mát ban ngày, ban đêm thì lên lại 29-30 độ ^^

15. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn ra Nguyễn Thông mua cái quạt làm mát hồ đi! cứ như vầy vài hôm nữa bằng tiền quạt rồi...

vichou thích bài này.
  16. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11

Em tính mua FAN PC ngoài Nhật Tảo hoặc chợ Dân Sinh về cắm điện trực tiếp, mà chưa có time, bác cho em hỏi ngoài Nguyễn Thông bán quạt nhiêu 1 cái, có chân ko bác, khoảng bao nhiêu W vậy bác, chứ bác nói đúng, tiền mua đá cũng tốn kém, nhưng dc cái nhiệt độ xuống nhanh hơn :D, em nghĩ có FAN vô cũng ko thể nào từ 30 còn 25-27 độ dc ^^

17. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Cho nước đá xuống nhanh mà lên cũng nhanh => hồ không ổn định môi trường nổi.
    Quạt chuyên dụng có chân kẹp ngoài tiệm bán tầm 80-90k gì đó, mình xài 24/24, 4 năm nay rồi chưa hư, có thể giảm 2-3 độ so với hồ không quạt.

vichou thích bài này.
  18. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Bác nói đúng rùi, cứu em với, mới chưa đến 1 tuần, thì chết mất 1 con cá + lá trong hồ có hiện tượng mất màu, trong suốt lá ( điển hình rõ nhất là lệ nhi), giờ seo đây bác, nhìn trong suốt thấy ghê we àh, ko còn có màu nữa,helppppp

19. windowmtd

windowmtd Member

Thích đã nhận:
    4
    em mới chế lại rồi, cho 4 cục tăng phô ra ngoài, câu dây với con chuột để vào đèn thôi, hiện hồ còn 33 C, em ra tiệm vi tính quốc 2 con quạt 12cm sài điện 12V mất 100K (mỗi con 50K) xong chạy ra chợ lạp son khi Hùng Vương gần Lê Hồng Phong quốc cái cục adapter 12V - 1A hết 20K về gọt dây điện ra câu vào chạy vù vù, hồ giờ luôn ổn định ở 30 C cho dù bật hay tắt đèn, buổi tối xuống đc 29 C hehe, giảm đc 3 C ac ac, cũng đỡ, định cho thêm quạt nhưng hết chỗ rồi vì vướng cái hộp lọc :( nhân đây cho em hỏi, hồ nhà em cũng có hiện tượng lá bị vàng, rửa trong suốt, trị sao vậy mọi người :( em đã châm phân nước mà ko si nhê :(