Tư vấn giúp em về chân hồ cá 1,2 x 0,6 x 0,6 với?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi caigicungdc, 3/10/11.

1. caigicungdc

caigicungdc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Các bác giúp em về cái chân hồ với. Em định làm chân hồ 1,2 x 0,6 x 0,6 đi hỏi thì người ta tư vấn có thể làm bằng 3 cách sau:
    1. Nguyên liệu bằng sắt (sắt V, sắt vuông.......), sơn tĩnh điện 1 hoặc 2 lớp (khuyên làm 2 lớp). Giá cả thỉ chị loại hạt dẻ thui :)
    2. Chân bằng gỗ (cái này giá rát quá, với lại không biết gì về gỗ nên không dám, sợ bị mục nữa). b-(
    3. Chân làm bằng inox (hàng nhập khẩu mắc gấp 2 lần loại inox của vn).
    Vậy theo các bác e nên làm loại nào để an toàn, hạn chế rỉ sét, mục :confused:.

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Tùy vào nội thất nhà bạn mà bạn có thể đặt thợ làm chân bể cho phù hợp với cảnh quan xung quanh đó. Bạn có thể làm chân sắt, sau đó gọi thợ vào ốp gỗ veneer cũng rất đẹp.
    ưu điểm của ốp gỗ là che được các thiết bị bên dưới bể, chính vì vậy các thiết bị bị che khuất có thể dùng đồ ngon bổ rẻ cũng không ai ngó được.
    Nếu làm chân hở như chân Inox thì bạn có thể ra hàng inox đặt làm chân, loại inox dày 1 chút, thiết bị dưới chân bể cần gòn gàng và trông hình thức pro một chút.
    Tuy là bể cây - cá, nhưng thời gian ngấm nước của chân bể là ít, trừ khi bạn chơi bể có máy làm mát, nếu bể có máy làm mát thì cần phải chơi chân bể inox.

3. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Chân cao 60cm sợ sau này chăm hồ hơi cực, mua thiết bị còn cực hơn, cao hơn chút đi bạn ơi 70cm chẳng hạn :)

4. truong_chinh

truong_chinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    1. Không nên làm chân sắt, dù gì đi nữa lâu ngày sẽ bị rỉ sét lúc đó hối hận không kịp.
    2. Chân Inox: thì nên dùng hàng nhập vì Inox VN không chuẩn pha nhiều tap chất vẫn bị rĩ sét bên ngoài về lâu không biết ra sao vì mình đang sài loại này.
    3. Chân gỗ là sự lụa chọn khôn ngoan nhất thà chịu chi phí cao còn hơn sau này muốn thay không biết phải làm sao. Mình cũng đang dự định thay chân gỗ Căm xe chưa biết thay ra sao, chắc chắn phải dỡ toàn bộ hồ rồi làm lại.
    Chỉ có vài ý kiến gởi đến bạn

5. angelshine

angelshine Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn nên làm bằng gỗ theo kiểu tủ thì nước có làm ướt cũng không sợ bị sét và nhìn lại đẹp nữa

6. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    chi phí cái chân gỗ ko bằng 1 cái skimmer tàm tạm đâu bác ơi, nếu bác vẫn lăn tăn thì e có ý kiến thế này.
    Chân sắt yêu cầu hàn khít, những chỗ hở phải bít lại bằng kẽm hoặc thiếc sau đó sơn 1 lớp chống rỉ và 2 lớp sơn màu( nếu mua đc sơn tàu thủy thì càng tốt). khi kê thì nhớ đệm miếng mút ko thấm nước. để nơi khô ráo thoáng mát thì chân có thể dùng cỡ 5 năm---> lúc đó làm bể mới là vừa

7. aquang7032

aquang7032 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    chân gỗ là chuẩn nhất tính ra vẫn rẻ so với làm chân sắt dc khoang 1 năm rồi lại làm lại
    ( em vừa phải thay xong bi giờ vẫn còn đau lưng)

8. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    nếu hồ cá nhà ta to, sau chúng ta không nghĩ tới hướng cố định một chỗ, và gọi thợ xây vào, đổ cho ta một cái kệ bêtông, khoan lỗ chừa đường ống nước lên, nước xuống nhỉ.
    Cái này chỉ là đưa ra để các bác chỉ giúp. E chưa làm qua. Thân.

9. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Đây mới là chuẩn này,bên nước ngoài hoặc bể to đa phần làm vậy,tuy nhiên cách làm này có nhược điểm là ko dịch chuyển được,chi phí cho nó cũng rẻ.

10. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    để e tính hộ bác chủ nếu đổ bê tông nhé
    kệ bê tông dài 1,2x0,6x0,06 cần 20kg xi măng=30k, 50 lít sỏi=80k, 50 lít cát vàng=50k, 20m sắt phi 8 đan 2 lớp= 10kg= 170k--->380k
    xây 2 trụ 0,6x0,22x0,7=100k
    tô trát kỹ cả kệ: 150k
    2 công: 600k
    lắp cửa gỗ: 1tr
    vậy tổng cộng gần 2,2 triệu bằng 1 nửa kệ gỗ thịt
    lưu ý, số liệu trên chỉ mang tính chất tham khảo.
    =)) =)) =))
    Chém tý cho vui thôi.
    bác chủ nếu kinh tế hạn hẹp thì cứ chơi 1 cái khung gỗ tạp, chân 8x8cm sơn chống thấm kỹ thì có dùng 3 năm chưa hỏng

Last edited: 4/10/11
  11. caigicungdc

Thích đã nhận:
    11
    Khà khà, cái này vui nè. Nhưng nhà em là nhà chung cư, làm cái này chắc b-( quá. Để tham khảo thêm ý kiến của anh em trên diễn đàn xem sao. Nghề chơi cũng lắm công phu các bác nhỉ :applause: Mới có hồ với chân không mà để có nhiều cái để học hỏi.
    Cám ơn các bác đã giúp em.

12. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    ui không dùng gỗ tạp được đâu....nhỡ ra
    an toàn là trên hết bác nhé!rẻ thì gỗ sồi Nga, căm xe, gụ.....và hơn nữa!

13. caigicungdc

Thích đã nhận:
    11
    Sau vài đêm suy nghĩ. Cuối cùng em cũng đã quyết định làm chân bằng Fe vuông, sơn tĩnh điện 2 lớp, sau đó ốp gỗ hoặc mica (Gần nhà thằng bạn e có 1 xưởng làm gỗ và mica cũng quen thân) nên phần này giao cho nó. Cái chân e dự định đặt là 120 x 60 x 80.
    Cũng may là nhờ có anh em trên diễn đàn tư vấn nhắc nhở, nếu không thi mệt mỏi cái này rồi b-( em đặt hồ cao 60 + thêm cái chân cao 60 nữa thì [-( May mắn là còn điều chỉnh kịp.
    Vậy là phần chân (120 x 60 x 80) và phần hồ (120 x 60 x 60) đã xong. Giờ chỉ còn chờ làm xong rồi chuyển về nhà nữa thôi.
    Mong nhận được sự giúp đỡ của anh em trên diễn đàn ở phần các thiết bị còn lại. Thanks

14. caigicungdc

Thích đã nhận:
    11
    Cái chân đã hoàn thành. 120 x 60 x 80. Bi giờ đem gửi đi ốp gỗ hoặc mica nữa thui. Hi vọng tuần sau sẽ đem về nhà được. Cám ơn ae trên diễn đàn. Xém chút xíu nữa đặt cái chân cao 60 là mệt mỏi rồi.

15. FlameAngel

Thích đã nhận:
    116
    Nếu chân cao 60cm mình nghĩ chắc là PS phải tự chế hoặc ko sử dụng những loại đánh bọt thông thường nhưng chỉ sử dụng để nuôi cá và thường là tác dụng rất thấp. Đặt 80cm thì tha hồ ma thao tác nhá :)

16. caigicungdc

Thích đã nhận:
    11
    uh. Lúc làm không tính đến vụ này. Mua NAC7 mà cao chỉ có 60 thì chắc khó sống. thanks a e

17. truong_chinh

truong_chinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    sao không làm chân gỗ luôn, chân sắt mắc công sau nay phải thay, chúc bác mau có hồ đẹp

Last edited: 11/10/11
  18. caigicungdc

Thích đã nhận:
    11
    Nói thật với các bác. Cũng muốn làm chân gỗ lắm, nhưng mà e không biết gì về gỗ, lỡ mà bị lừa thì buồn lắm, làm tạm chân sắt, sau này tìm ai đó rành và điều kiện cho phép thì sẽ chuyển qua chân gỗ. Chân + hồ + PS đã và đang được chuyển về. Đang còn đắn đo vụ đèn ở topic đèn T5, Led,...... nữa là tạm ổn

19. FlameAngel

Thích đã nhận:
    116
    Qua canuocman làm bộ đèn T5 đi cho nhanh, bạn có thể tự tay mình "sờ" vào dàn đèn xem nó thế nào ko phải ngồi để tưởng tượng ra :)
    Led thi hơi mắc mà chưa thấy nó phổ biến cho lắm, mấy bể hoành tráng toàn MH ko

20. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    bác thông cảm cho bác ấy, nhà tài trợ chỉ chi có vài trăm obama thôi mà, phải đắn đo chứ.