Tư vấn set hồ 40x30x30 cho người mới toanh

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi yeahlong, 16/7/13.

1. yeahlong

yeahlong Active Member

Thích đã nhận:
    12
    Hiện e đang có hồ 40x30x30, đã làm hồ đc 1 lần nhưng do thiếu kinh nghiệm nên cây cối hư rất nhanh ... Bây giờ mạo muội xin mọi người tư vấn lại từ đầu từ con số 0 , tiêu chí của e là tiết kiệm nhưng hiệu quả vì vốn e ko nhiều, hiện e đang lên danh sách các đồ vật sau để nuôi cá, anh em góp ý nhé :

- hồ 40x30x30
    - Lọc Sobo 606H hay lọc Nano của Văn Vũ ?????
    - Đèn 2 bóng Jebo 10W hay đèn kẹp miniaqua 18W ?
    - nền RH (hoặc nền gì khác do anh em tư vấn) và đổ nền bao nhiêu cm thì đủ .
    - Ko dùng CO2

Anh em tư vấn nên chơi những loại cây nào vừa đẹp mà ko quá mắc, phù hợp với kích thước hồ và đèn như vậy ? e thích có mảng xanh trong hồ (rêu hoặc cây tiền cảnh) cả cây hậu cảnh ..

cám ơn mọi người

2. treconyeubaja

treconyeubaja Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    Cây thì 1 mảng tcn cỡ nửa bàn tay thì cắm nhòe.

Đủ 50 chưa ạ…>>>>>

3. hieubind

hieubind Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    nền mình thích ADA hơn.đổ dày hay mỏng tùy bố cục của bác thôi.chắc tầm 4kg ADA thì nhòe.Cây thì dương xỉ,rêu,tiêu thảo,rau má hương,NMC hoặc TCN nữa.hậu cảnh cắm hẹ nước tóc tiên hoặc cỏ cọp

4. congpham

congpham Banned

Thích đã nhận:
    56
    Đèn thường tính 1w/1lit nước và mọi người hay làm dư ra để khi cần có thể điều chỉnh. Bể của bạn chiếu sáng phải trên 40W.
    Còn lọc thì nên dùng lọc nano bạn ạ, lọc thác có mỗi tác dụng làm mát nước chứ vật liệu lọc chẳng có bao nhiêu bể nhanh bẩn lắm.

5. bombill

bombill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Về nền e nghĩ bể bác dùng khoảng 3kg nham thạch + 3 bao bonbon cho nền cao tí thì tiết kiệm được fai mua đèn công suất lớn

Lọc thì nếu tiện có thể dùng văn vũ nano hoặc chế ,lọc thác thì cũng dc thôi bác ạ, e từng nuôi tép bể 60 dùng lọc thác 503 mà cũng chả vấn đề j

6. Quyenkunglin

Quyenkunglin Member

Thích đã nhận:
    0
    Kg dùng co2 có dc kg bạn, cây lên xanh nổi kg? Mình cũng đang định set hồ giống bạn nhưng còn chần chừ vì nếu để bình co2 thì cồng kềnh quá :(

7. silly_boy299

silly_boy299 Member

Thích đã nhận:
    0
    e cũng đang quan tâm, nhưng cho e hỏi là lọc của bác là sao, tư vấn cụ thể cho e đc ko

8. Geno

Geno Well-Known Member

Thích đã nhận:
    263
    mình cũng là người mới chơi như chủ thớt, bạn có thể share cho mình địa chỉ mua những đồ đấy ko? (Mình ở HN) Thanks

9. vũhanh

vũhanh Guest

Bạn lên Hoàng Hoa thám -HN .trên đó có nhìu lắm bạn ạ.Nhưng mà gia cửa hàng nên chắc chắn mắc hơn anh em trên đây bán .Bạn nên xem anh em HN có ai có thà nhờ ng` ta để lại cho 1 ít hay hơn