Tư vấn setup thiết bị bể cá

Thảo luận trong 'Thiết bị cho hồ cá' bắt đầu bởi yenthanh.petrol, 27/2/14.

1. yenthanh.petrol

yenthanh.petrol New Member

Thích đã nhận:
    1
    Em vừa mất gần cả ngày để tìm hiểu về chơi bể cá biển. E đam mê lắm nhưng lên dự toán chi phí thấy hơi...lục tốn, chưa kể chi phí duy trì sau này :( Em post danh sách các thiết bị em vừa dự tính để setup lên đây, các bác tư vấn giúp em xem thay đổi chọn lựa hay thêm thắt gì ko nhé:

đvtinh: (khoảng)

1. Bể cá: 2,4 x 0,8 x 0,6 : 10tr
    2. Máy bơm: Waveline AC6500: 2,5tr
    3. Skimmer: Aqua Excel AECM: 10,4tr
    4. Quạt tạo luồng: Macro Aqua: 2tr
    5. Đèn: 5tr
    6. Máy sưởi: 1tr
    7. Máy lạnh: 10tr
    8. San Hô, Cá: 10tr
    9. Đồ linh tinh: 7tr

Máy lọc RO nhà e có Kangaroo rồi ạ. Tổng sơ sơ hết 60tr. Vì e mới chơi nên chưa dám chơi San hô cứng. Nên mấy thiết bị chuyên dành cho SPS e chưa đưa vào !

Các bác tư vấn giúp e xem thiết bị và chi phí như vậy đã ổn chưa ạ?

GHT thích bài này.
  2. reddevilshn

reddevilshn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    Bể bác làm cao nhỉ, 80cm sau này khó thao tác xếp đá với san hô lắm. Kích thước lớn vậy chi phí duy trì hàng tháng cũng không rẻ đâu. Nên tính kĩ chi phí duy trì thì mới chơi lâu dài được :D

Bác định dùng đèn loại gì? Chi phí 5tr cho đèn ít quá, bể nuôi san hô thì đèn rất quan trọng.

Không thấy bác nhắc gì tới kích thước bể lọc nhỉ, cần có kích thước hợp lí để đặt skimmer với lò khử nữa.

GHT and ez-aqu@ like this.
  3. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    80 chắc chắn là chiều rộng,còn cao chỉ có 60 thôi.Em dự chủ nhân của bể này là cao thủ ẩn dật hoặc có cao nhân mách nước rồi ạ,góp ý chút là máy bơm waveline AC 6500 thì bé quá với cả thằng này hay hỏng lắm,em cạch đến già rồi,nhà có 4 con thì hỏng 3 và cùng 1 bệnh.Mấy ông bạn cũng chơi loại này và đều hỏng y chang như nhau,nói chung là cạch mặt thằng wavenlie ra.

linhtp272 and GHT like this.
  4. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Em chỉ góp ý mấy cái như sau thôi ạ. Nói nhiều các cao thủ chém chết. :laughing::laughing::laughing:
    1. Bể cá: 2,4 x 0,8 x 0,6 : 10tr

Hơi to ít nữa chi phí duy trì như thay nước, hóa chất bổ sung, đền đóm sẽ đuối, theo em nghĩ chỉ nên chơi tầm 120 - 150 đổ lại.

2. Máy bơm: Waveline AC6500: 2,5tr
    3. Skimmer: Aqua Excel AECM: 10,4tr
    4. Quạt tạo luồng: Macro Aqua: 2tr

Tạo luồng với bể 150 cm thì phải tầm 2 chiếc hoặc ít tiền chơi jebao cũng được. Mới có WP60 oánh cũng ác liệt lắm.

5. Đèn: 5tr

Đèn thì 5 triệu thì chả dùng được bác ạ, chắc chỉ đủ mua con odessy, dùng thì chuối lắm, nếu làm bể ngắn lại thì chơi led hiệu quả hơn, mua led đồng bộ như bộ bể của bác Thanh thì bác cũng phải 5tr x 5 hoặc 6 lần thì đủ.

6. Máy sưởi: 1tr

Sưởi sắp vào hè thì chưa cần, nên bỏ mục này.

7. Máy lạnh: 10tr

Máy lạnh bác nên dùng ruột gà, công suất cao hơn và chi phí rẻ hơn. 1 bộ giá tầm khoảng 4 -6 tr tùy loại (ruột gà làm lạnh 1.1tr + cục nóng 2-4tr + bộ điều khiển 500k + ống, công 1 tr)

8. San Hô, Cá: 10tr
    9. Đồ linh tinh: 7tr

GHT thích bài này.
  5. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    Toàn cao thủ tư vấn :))
    Bể kích thước như vậy , bác xem lại skim sau nuôi sh và cá sợ ko đủ , lên skim deltec sau khỏi suy nghĩ.
    @ A Trung : cục 60tr này a e mình co kéo có 2060 tốt a nhể :))

6. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Đúng là có điều kiện thì đầu tư hàng tốt ngay từ đầu, chứ tiết kiệm đầu tư hàng rẻ sau này nâng lên thì lại tốn kém hơn :)

7. bananaroo

bananaroo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    @thảo ti : anh có thể lập 1 bài hướng dẫn làm máy lạnh cục nóng thế ko em tìm trên mạng ko thấy , mang tính chất học tập thôi chứ em cũng tính mua chiller xaydin rồi ^^

8. sieugadaihiep

sieugadaihiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Dạo này thấy nhiều người mua chiplanh này cề chế chọt lắm

9. Hienquanpt

Hienquanpt Member

Thích đã nhận:
    0
    Pro dùng máy lạnh va máy sưởi riêng biệt mà giá cũng ngất ngưởng vậy sao ko sắm luôn con hailea 1000HB. Ko phải lo nghĩ gì về điều chỉnh nhiệt độ trong hồ