Tư vấn thiết kế bể mới

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi taunvu, 16/1/15.

1. taunvu

taunvu Member

Thích đã nhận:
    14
    Dear các ACE,
    em được ông anh cho một bể có kích thước (Cao 110 x dài 60; rộng 40cm -bể đứng), trước đây nuôi cá la hán. giờ em muốn nuôi một hồ thủy sinh (dùng lại hồ này) mà không biết bố trí, thiết kế sao cho đẹp :-S.

mong các bác tư vấn thiết kế giúp em với.

Xin cảm ơn

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    * Bể nuôi cá la hán thường có chiều cao mực nước khá cao, bể của bạn cao tận 60cm, vì vậy để cải tạo thành bể thủy sinh bạn cần hạ thấp chiều cao bể để cho bố cục được đẹp hơn, cây nhận được nhiều ánh sáng hơn khi mực nước thấp.
    Để hạ chiều cao bể có thể thực hiện bằng cách:
    - Cắt bớt chiều cao kính, việc này khó khả thi vì phải dỡ bể ra mang đi cắt rồi lại gắn như cũ.
    - Hạ đèn xuống, như vậy cái trán bể sẽ cao, bạn cần dán băng dính để che bớt phần trán bể, gây mất thẩm mỹ.
    - Đôn nền, khả thi nhất trong các cách trên, bạn có thể đôn nền bằng vỏ chai nước khoáng, nham thạch, các vật liệu khác không ảnh hưởng đến chất dinh dưỡng của phân nền sau này.
    * Chân bể cá la hán nếu là chân quỳ thì rất thấp, bạn cần thay chân khác cho vừa tầm mắt nhìn.
    * Đèn dùng cho bể cá la hán không thể dùng cho bể thủy sinh, với chiều dài bể 90cm thì chiều dài đèn tuýp rất khó đáp ứng, GHT khuyên bạn nên chơi đèn Led thay thế.
    * Lọc cho bể la hán nếu là lọc đặt trên bể cũng khó sử dụng lại, bạn có thể mua lọc ngoài để thay thế, nếu bể 90cm thì công suất lọc ngoài bạn có thể dùng <45W.
    Mời các bạn tư vấn thêm.

3. taunvu

taunvu Member

Thích đã nhận:
    14
    Ui za hay quá cám ơn bác GHT! Vậy mà mình cứ tưởng đổ đất, phân & sỏi vào và trồng cây là xong. khó khăn quá nhỉ.

Thế còn cải tạo thành hồ nuôi thủy sinh vật biển (cá, san hô...nước mặn) thì sao hả các bác?
    em chưa nuôi mấy thứ này bao giờ, không biết nuôi có dễ không? có hay bị chết không ha? các bác tư vấn em với.