tư vấn về bộ lọc cho em với

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi mr.cat, 15/2/11.

1. mr.cat

mr.cat New Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các anh em là new mem mới tập chơi cá vàng đang phân vân về bộ lọc cho hồ cá. mong các anh tư vấn giúp em nha.
    hồ của em d:120 r:45 c:50
    em dùng 2 máy bơm AP2000 & AP3500
    cái AP2000 em dùng để đẩy nước để bên trái thành bể
    cái AP3500 em dùng để hút nước lên bộ lọc (em mới chỉ cho lọc qua bông thui vì đang đặt cái lọc tràn 4 ngăn) để bên phải thành bể
    cách bố trí các máy bơm như thế có hợp lý ko mấy anh vì em thấy cái AP2000 đẩy thì mạnh nhưng cái AP3500 hút hơi yếu, nên em định đổi cái AP3500 thành cái AP4500 được hông ạ
    cảm ơn mọi người đã đọc bài giúp em

2. mr.cat

mr.cat New Member

Thích đã nhận:
    0
    Còn 1 vấn đề nữa là cái hồ này ko phải em mua mà được người ta cho nên khi đêm về ko co nắp đậy, trong khi em đặt hồ cá dưới cái giếng trời ánh sáng chiếu trực tiếp vào hồ nên có rong làm nước ko được trong mà cứ xanh xanh nhìn vào khó chịu quá có cách nào làm hết rong trong hồ ko ạ.
    À anh nào ở đà nẵng chỉ giúp em địa chỉ mua nham thạch với hix tìm hoài hông có quán nào bán cả huhuhu.
    cho em thank trước nha

3. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    ,
    em dùng lọc tràn cho bể công suất bơm như vậy là ổn rồi,nếu em muốn hết rong thì kiếm gì che nắng trên mặt bể là xong ,hoặc em kiếm ít bèo về thả vào bể bèo phát triển kín mặt bể ánh sáng sẽ không lọt xuống được em nhớ kiếm bèo ở những ao hồ sạch và phải rửa bèo thật sạch trước khi thả vào bể nếu không sẽ có kí sinh trùng gây bệnh cho cá đấy

4. btuan

btuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Không kiếm được nham thạch thì xài sứ bio cũng được, cái nè chắc các hàng cá phải có chứ, còn không thì bạn dùng toàn bông lọc cũng được, hoặc có thể dùng sỏi loại nào càng sần sùi càng tốt, chú ý là nếu sỏi nhỏ thì phần thoát nước sẽ hơi kém => lọc dễ bị tràn, phải bố trí phần chỗ ngoặt của nước thoáng bằng việc kê miếng bùi nhùi đen, vỉ lọc đáy hoặc các loại vỉ nhựa cho thoáng

Để rõ hơn thì bạn xem link này về cách bố trí lọc tràn nhé
    http://www.arowana.com.vn/forum/f20/loc-tran-don-gian-cho-ca-la-han-11533.html