Tư vấn về kích thươc hồ thủy sinh

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi cavangsaigon, 25/6/08.

1. cavangsaigon

cavangsaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Lúc trước em chỉ nuôi cá vàng và chơi độc lập mà thui :(, nên cái gì cũng tự xử cả, nhưng hôm trước được thằng bạn cho địa chỉ trang này, sau một thời gian lướt qua lướt lại, em thấy diễn đàn này rất thú vị, có nhiều điều bổ ích để học tập lắm.
    Em thích nhất cái mảng thủy sinh này, nên quyết định xài một ít tiền của vợ, hehe, là đầu từ một cái hồ thủy sinh nho nhỏ, đặt trong phòng. Nhưng đang băn khoăn là kích thước mình định làm như thế có thích hợp để trồng thủy sinh hay không, các anh xem qua và cho em ý kiến nhe, em dự định làm hồ kích thước như sau:
    Hoặc 60x40x45 hoặc 60x30x40 (DxRxC) mong các anh chỉ giáo thêm và đón nhận thành viên mới này nhé.

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Theo Blue thì với hồ 60 thì chiều rộng và cao tương ứng là 40x40 là phù hợp, nếu bạn thích hồ có chiều sâu và cao hơn thì 60x45x45 cũng ok....
    Chúc sớm có hồ đầu tay!

3. cavangsaigon

Thích đã nhận:
    0
    Anh blue ơi, em mới đo lại chỗ để trong phòng thì 60x40x40 thì hơi to, nên em định là sẽ làm nhỏ lại nữa 50x30x40, anh xem có được không anh? như vậy có ảnh hưởng đến sự phát triển của cây, vì em không muốn chỉ trồng rêu hay trân châu Nhật không thôi, em thích trồng đa dạng hơn một chút, mong nhận được sự trả lời của anh và các bạn trong diễn đàn.

4. tranbachung

tranbachung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    đã thế bạn làm 50 50 cho vuông vắn mà chơi luôn cả 4 mặt.tội gì mà phải làm 50 30 40.chúc bạn có hồ đẹp

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Thông thường khi làm hồ TS, Blue thường dựa trên các tiêu chí kích thước sao cho phù hợp với chỗ để, sau đó mới tính tới đèn, lọc sẵn có trên thị trường và các loại cây sẽ sử dụng. Hồ 50x30x40(cao) cũng phù hợp với loại đèn & máng 50cm, lọc thác jebo 503 hoặc lọc ngoài resun 200L/H.
    Tiến hành đi bạn!

6. cavangsaigon

Thích đã nhận:
    0
    Thanks anh Blue, em sẽ tiến hành ngay, khi nào setup xong em sẽ post hình lên nhờ các anh đánh giá giúp em nhé!:blushing: