Tư vấn về LED 5630 !!!

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi omegavnn, 26/5/13.

1. omegavnn

omegavnn Member

Thích đã nhận:
    6
    em cũng tham khảo sơ qua rồi nhưng em vấn còn xíu thắc mắc nhờ các anh tư vấn giúp xíu. Do em ko phải là dân kỹ thuật điện tử và cũng đang làm hồ đầu tay, dù là các nick em cũ xì rồi.
    Em thấy mọi người đang bàn nhiều về LED trong số đó thì em thấy là led 5630 có vẻ là phù hợp với túi tiền của em nhất. Vậy cho em hỏi :
    Dự định em làm hồ 60, thì phần dải đèn để cho đẹp thì chỉ dài khoảng 40 - 50 thui, công suất led là 18w/m vậy thì em còn có 1/2 thì mấy dải mới đủ cho hồ đầu tay chơi cắt cắm và trân châu nhật, em cũng mún trồng thử cây gì đó màu đỏ nữa.

em thấy có anh khuyên là nên dùng 5630 màu trắng với dải vàng và đỏ 5050, vậy cần bao nhiêu dải đỏ và vàng là đủ ah ?

nguồn cho tụi led này thì nên mua loại gì ah ?

mong các bác tư vấn cho em ah !!!
    Cám ơn các bác

2. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    để tính đèn thì bạn dựa theo chỉ số Lumen ( Lm ) - đối với led ,theo kinh nghiệm của mình: hồ cắt cắm thì phải có khoảng 6000 lm cho hồ 1m x50cm x50cm, bạn tự tính ra số lượng cho hồ của bạn nhé ,đừng dựa vào số W - đó là con số luôn thay đổi cho từng loại đèn.
    với cây CC , cứ 3 dải trắng thì bạn thêm vào 1 dải đỏ, rêu và DX thì thay = màu xanh.
    thực ra cái mà cây cần nhất là ánh sáng đỏ/xanh, màu trắng chủ yếu để cho mình nhìn thôi.

minh_tam, ndl and omegavnn like this.
  3. sno

sno New Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy anh cho e hỏi hồ 70x30x30 thì cần nhiêu lm vậy anh????

4. graph

graph Well-Known Member

Thích đã nhận:
    616
    5630 mỗi dây 1900lm, 6000lm tương đương 3 dây cho hồ 1mx50cmx50cm có vẻ ko đủ bác ạ (đã thử)
    theo kinh nghiệm thì ít nhất phải 5 thanh 1m mới đủ sáng bác ạ hoặc ko thì có thể kết hợp với máng T8 hoặc T5 sẽ ok hơn

Về phần nguồn điện thì dùng nguồn tổ ong hoặc adapter (kiểu như sạc điện thoại đó). Công thức cứ 2A sẽ tải được cho 3 thanh led
    Như vậy nếu bác dùng 3 thanh mua nguồn 12v2A, 5 thanh thì nguồn 12v5A

5. huykeo

huykeo CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,153
    Gặp đúng chuyên gia led 5630 ;)). Hế hế
    :applause:

6. thelonelywarrior

thelonelywarrior Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    mình dùng led pha ,hồ 90 xài 1 cái 20W và 1 cái 30W, tổng cộng chỉ có 4500lm :)
    Nãy mình đã kiểm tra lại cái máng của led 5630, cấu tạo và hình dạng máng đúng là ko đáp ứng dc việc gom sáng , có lẽ là do đó là led để khuyếch tán ánh sáng nên máng đèn làm ánh sáng chiếu theo góc khá rộng :),chịu khó tốn thêm tiền đèn vậy :D

ndl thích bài này.
  7. manhquangmq

manhquangmq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    355
    Để có kết quả tôt nên để 4,5 dải trắng , thêm 1 dải vàng cho ấm hơn nếu thích. Khi set up có thể đấu riêng công tắc để bật tắt tùy ý. Muốn cây phát triển mạnh lúc mới trồng và sáng sủa lúc ngắm thì bật cả, còn khi cây đã tốt có thể giảm bớt cho đỡ tốn điện.Nguồn thì cứ mua rộng rãi ra,1 m cho hẳn 1,5A trở lên cho đảm bảo
    Đừng cho dải đỏ vì qua quá trình dùng mình thấy tác dụng ít vì yếu quá, ko hiệu quả

Last edited: 7/6/13
    graph, xuxu_nguyen and huykeo like this.
  8. sno

sno New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu vậy thì mình chỉ cần những dãy trắng và vàng thôi chứ không cần xanh và đỏ đúng không pác??????????

9. manhquangmq

manhquangmq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    355
    Xanh thì mình thấy có lẽ ko cần,đỏ thì quá yếu, có thời gian mình muốn thử màu xanh dương

10. kientrungx

kientrungx Active Member

Thích đã nhận:
    87
    hix vậy sao trong topic khác bác lại kêu là dùng red và blue thổi nhỉ. Còn White thì chỉ bật khi nào mình cần ngắm và làm đẹp thôi. Em cũng mới tậu 5 met led. 2red 2 blue và 1 vang. Còn White thì đùng T8 or T5 >< chả biết được không.

11. xuxu_nguyen

xuxu_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    587
    Mình đâu thấy bác manhquangmg nói vậy đâu nhỉ? có thể bạn nhầm chăng ?

12. kientrungx

kientrungx Active Member

Thích đã nhận:
    87
    Mà chỉ Bluetooth và Red La có tác dung thui con sư Trắng chỉ đê cho dẹp thôi... Bàc cứ Google rồi Tim trồng cây bằng led sẽ thấy

xuxu_nguyen thích bài này.
  13. xuxu_nguyen

Thích đã nhận:
    587
    Nếu đúng những zì trên mạng nói thì mình hoàn toàn có thể tiết kiệm được được đến 70% tiền điện nếu chỉ sử dụng led xanh, và đỏ..cái này hay đấy! lúc nào cần ngắm mới bật a/s trắng thôi

14. kientrungx

kientrungx Active Member

Thích đã nhận:
    87
    MÌnh mới mua thử 5m led để về làm cái máng đèn test thử. mà chắc là ok thôi :p... cứ theo nghiên cứu của người ta mà làm heheh

15. xuxu_nguyen

Thích đã nhận:
    587
    làm cả bóng trắng và xanh, lúc không ngắm bật bóng xanh c/s thấp tiết kiệm và tăng hiệu quả, đang sẵn mấy bóng luxeon xanh dương hôm nào đem ra test xem tn?

16. trung_cao lanh

trung_cao lanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    các bác ơi cho e hoi luon. e thấy máy cái hồ của dân vip thường chỉ có 1 bóng vuông vuông như đèn đánh tennis, k pik có phai k nưa, cá bác nào rành về điện giup e, e dang nghiên cuu đèn

17. hoangesc

hoangesc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    bể 120 x 45 x 45, chơi cắt cắm thì cần bao nhiêu dây xanh dương hả các bác?
    em định làm 5 dải. 3 trắng + 2 xanh dương để so le với nhau. liệu 2 xanh dương có đủ cho cây quang hợp và phát triển tốt ko ạ?
    em mới bắt đầu chơi ts, mong các bác nhiệt tình giúp đỡ

18. thuytrieudo

thuytrieudo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10

Bạn dùng led pha ổn không, có bị rêu ? mình cũng định dùng led pha nhưng dùng loại 10W

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:26 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:22 PM ----------

Đèn led bạn đề cập chắc là led pha, led pha có công suất 10w, 20w ... cực sáng dùng chiếu sáng ngoài trời

http://thegioichieusang.com/cars/den-pha-led-10w/

19. xuxu_nguyen

Thích đã nhận:
    587
    chắc là đèn metal rồi bạn ạ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

20. rainx

rainx Active Member

Thích đã nhận:
    25
    Đọc cmt của các bác mà em loạn hết cả lên rồi! ý kiến các bác mâu thuẫn nhau quá
    Nhân tiện các bác cho em hỏi nếu em muốn chơi cả cc và rêu thì em nên dùng led như thế nào ạ?