tuanhung nhờ chữa bệnh

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi tienbm, 7/2/07.

1. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Một bạn nhờ post bài hỏi về chữa bệnh cho ca, nhờ các bạn chỉ dẫn giúp, xin cảm ơn

2. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Bạn nâng nhiệt độ cao hơn , khoảng 30 độ C ! Ấm hơn có thể kích thích cá ăn !

Bạn cứ thả san hô vào bể , cá la hán nói chung ưa pH cao !

Đừng quá lo lắng , cá thể trạng như trong ảnh có thể nhịn đói lâu hơn bạn nghĩ mà không chết !
    Hãy để ý màu sắc của phân cá trong những ngày tiếp theo !

3. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Có một điều là trước khi rước nó về,thì màu sắc của nó (ở nhà cũ) như thế nào ? Dòng Red shock và Kamfa có vẻ rất nhạy cảm với sự thay đổi của môi trường nước,khi thay đổi nơi ở,nó có thể trông tươi sáng hơn hoặc nhợt nhạt hơn thường ngày,nên việc nó có đỏ hơn vào ngày thứ 2 cũng chưa nói lên được điều gì để hy vọng cả,và,Red shock,Khỉ đỏ,SRS...khi đạt đến kích cỡ to lớn như vậy,lại có xu huớng bị...mất màu,đó là theo nhận xét riêng của KKK,những vấn đề còn lại,bài của truongthinh là khá đầy đủ,chúc vui.

4. tuanhung

tuanhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    San hô mua cả bọc to, vậy thả nhiều hay thả ít vậy bác? Thả hết nguyên bọc có ngại PH cao quá không?
    Màu sắc thì nó đã nhạt hơn ngày thứ 2 nhiều, bây giờ nó trắng + có vài sọc đen, từ khi bắt về tới giờ chưa thấy nó ỉa bác ạ

Cái mất màu không lo bằng cái nó không chịu ăn bác ạ ~X( , chỉ sợ vài ngày nữa tiếp tục không ăn thì nó chết đói

Đúng là mấy con cá to khó chiều, chả bù cho mấy con nhỏ, thả cái gì vào nó cũng xơi tuốt ~X(

5. abin

abin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá mới bắt về nó lạ nưới thôi bạn ơi,đừng quá lo lắng,vài ngày nó quen hà,nó không nhịn đói chết đâu mà lo,khi nó ăn lại bình thường thì ko đủ thức ăn cho nó ăn đó,ráng nuôi nha bạn

6. DÉNOJILL

DÉNOJILL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    2 anh HƯNG, con rs này em giới thiệu cho anh mua thì phải nhìn nó khác so với lúc ở nhà bạn em , màu, đầu có lên thấy rõ ah` mà anh ơi con này ko thích ăn cá chép đâu nó khoái ăn tôm ah`
    anh mua tôm đi nó ăn tôm đó

7. VNN

VNN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    San hô theo mình bạn nên để trong hộp lọc dưới miếng nhựa đen của lọc, kg nên cho nhiều vào hồ làm nền.Vì đôi khi San hô trong hồ nhiều wá làm tăng Ph và khi vệ sinh hồ chỉ cực cho bạn mà thôi...Chú cá của bạn khó tính đấy kg biết tìnhchủ nhân của cá thếnào ????Sau 1 tuần sẽ nề nếp thôi bạn đừng lo.../

8. tuanhung

Thích đã nhận:
    1
    Không phải con đó, con của cậu tối hôm qua mới bắt giùm cho người nhà. Con của cậu nhỏ bằng 2/3 con này và đầu xẹp. Con này bắt đã được 5 ngày rồi

Trưa nay mới rửa xong bọc san hô và đổ vào hồ + thay nước bể 70% rồi bác ạ. Đã qua ngày thứ 5 rồi mà nó vẫn chưa chịu ăn gì, lì lợm quá ~X(

9. ntson

ntson Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái bọn khỉ gió này gần như con nào cũng kén ăn vậy à, tui cũng có một con chỉ ăn thức ăn nổi thôi.........mà lại chỉ tối mới ăn (khiếp không - rất đúng lịch), cứ tắt đèn đi sáng ra là hết tất, còn nếu cho ăn ban ngày thì nó chỉ rình chiến đấu với tui không thôi - Nhưng được cái dạo này đỏ ra phết, đầu như ông THỌ TINH, mong rằng nó đẹp được đến TẾT.........

10. tonybombi

tonybombi Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    60
    bạn đừng lo,khi cá o ăn,theo mình,thì bạn hãy hạ nước hồ xuống còn 70/100,nhiệt độ trung bình 30 độ c cao hơn 1 tí cũng o sao,tăng lượng muối,và ra tiệm thuốc tây mua 1 viên thuốc sủi(dành cho người ăn o tiêu)cắt 1/4 viên bỏ vào(nhớ đừng để còn mồi trong hồ nhe),qua ngày hôm sau(cách 15h sau)mới cho ăn,nhưng ăn ít thôi,cho vài con tép sống vào(khoãng 4-5 con) chỉ ngắt cái kim trên đầu con tép là được gồi(ngày cho ăn 1 bữa thôi,khi cá khỏe trỡ lại thì cho ăn ngày 2 lần,mõi lần cách nhau 10h-12h(nhưng nhớ 2 ngày thay nước,1 lần thay khoãng 10/100 nước thôi nhe)chúc cá cũa bạn khỏe mạnh và đẹp ra,để cùng kết nghĩa huynh đệ với rs 05

11. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Với kích thước trên của con cá (theo mô tả của bạn tuanhung, còn theo hình chụp mình đoán khoảng lớn hơn bàn tay người lớn) thì kích thước hồ trên đây chưa đủ để cá thoải mái ==> bạn tuanhung nên sắm cho nó cái hồ: 100-120 (dài) x 40 (rộng) x 50 (cao). ==> Đồng thời: hồ lớn, dung tích nước nhiều càng dễ ổn định môi trường sống cho cá!

Nhìn nước trong hồ thì cũng xin "đoán mò" thôi: hình như hệ vi sinh chưa được phát triển tốt lắm ==> cá không được thoải mái nên hơi kén ăn. ==> Bác cứ bỏ san hô vào hồ thoải mái đi ạ, với dòng RS, SRS, Supreme thì bác bỏ 5kg san hô dưới nền hồ thì nó càng khoái (con Supreme nhà em đỏ lên thấy rõ sau khi bỏ 5kg san hô trong hộp lọc + rải dưới nền). San hô vụn: có rất nhiều khoảng trống nên là môi trường rất tốt để hệ vi sinh có ích phát triển và giúp cho nước cân bằng và rất trong.

Con này lớn đầu lắm rồi, già đầu lắm rồi ==> không dễ gì chết đâu bạn ơi. Nhìn tướng tá của nó thì nó có thể nhịn ăn tới 2-3 tuần vẫn tốt đấy bạn ạ. Tới độ tuổi và độ lớn đó: cá chỉ cần ăn để "tồn tại" thôi (giống như người già mình vậy mà, ăn chút chút cho vui), chứ không cần ăn nhiều để "tăng trưởng" nữa đâu, như hồi còn trai trẻ.

TÓM LẠI: Bạn đừng quá lo lắng. Những tư vấn trên đây của anh: trường_thịnh, tonybombi, và kkk đã rất chính xác. Vấn đề còn lại là bạn CỨ BÌNH TĨNH & KIÊN TRÌ "dạy dỗ" nó. Đừng lo lắng chuyện bỏ ăn!!!!

12. tuanhung

Thích đã nhận:
    1
    Tôi cũng muốn mua bể lớn lắm nhưng nhà chật nên mới phải sử dụng cái bể có kích thước ẩm ương như vậy :( . Đến tối nay nó vẫn chưa chịu ăn gì
    Bác nào nuôi giống này cho tôi hỏi thêm mấy câu nữa:
    1-Con cá của tôi chính xác tên của nó là gì? Theo như người bán thì người ta nói là khỉ đỏ, nhưng tôi có đọc bài viết cũ của bác Duongnguyen thì lại nói là khỉ đỏ có đuôi cách ra 1 khoảng rồi mới tới chữ, con này thì chữ liền với đuôi, nên không biết tên chính xác của con này là gì?
    2-Con của tôi như thế này theo các bác thì đầu nó còn có thể to được hơn nữa không, hay là thế này là đã phát triển cực đại rồi? Cá rất quậy và ưa thích săn tay người để cắn, liệu có cần bỏ cá mồi vào cho nó dí để lên đầu nữa không?
    3-Với con này làm thế nào để kích cho nó lên màu đỏ rực được vậy các bác?
    4-Với bể có kích thước như của tôi đang dùng, lượng muối thích hợp cho nó là khoảng bao nhiêu?
    5-Nuôi giống này có cần thiết phải sử dụng phông nền cho hồ hay không?
    Cảm ơn các bác trước

13. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Giống này mình đã từng nuôi (tổng cộng là 10 em đã từng qua tay mình) nên xin mạo muội trả lời một số câu hỏi của bác theo kinh nghiệm của mình:
    Cá của bác chính xác là RED SHOCK (nó cũng nằm trong nhóm KHỈ ĐỎ gồm các loại Red shock, Super Red Syn, Supremer). cùng giống với con RS05 của Dunongnguyen và RS06 của mình. trong nhómKhỉ thì nó vào VN đầu tiên. Đặc điểm của giống này là Không lột, chữ tách rời, Khi cá sung và lên màu tốt thì hàng chữ biến mất chỉ còn vết màu trắng mờ. Khi cá nhát hoặc thay đổi môi trường nước thì hàng chữ lại nổi lên đen đậm rất rõ.
    Kích thước cá cỡ này có thể nói là đã tuổi trưởng thành. Đầu như thế cũng thuộc loại khá rồi đấy, tuynhiên nó chỉ có thể cănng hơn chút ít nếu như được chăm sóc tốt và môi trường phù hợp với sở thích của nó. Giống này chỉ ở riêng 1 mình 1 hồ, bạn không cần cho cá mồi cho nó dí.
    Để cho nó lên màu, theo mình nghĩ bác nên thay cho nó 1 hồ rộng (tối thiểu 100x50x50cm), để hồ ở nơi ít ánh sáng tự nhiên, mở đèn khoảng 8g/ngày, không cho ăn cá Trâm hoặc cá chép, cá lóc con... (Kinh nghiệm của mình là cho ăn mấy thứ này cá sẽ đen thui) chỉ nên cho ăn tép sống hoặc thịt bò xen kẽ thức ăn khô buổi tối(có thể là Azoo, Tetra, JBL, Sakura...) Thay nước thường xuyên (tối thiểu 1 tuần/ lần, mỗi lần 1/3 hồ). Lượng muối cho giống này cao có thể gấp đôi các giống khác, mình thường dùng với liều lượng 1 muỗng cafe đầy cho mỗi 10 lít nước. Và cuối cùng Phông nền là điều kiện có thể nói là bắt buộc phải có để tạo cho cá có cảm giác như trong môi trường tự nhiên.
    Ngoài ra Bác cũng nên biết 1 điều này là Giống Khỉ nó lên xuống thất thường lắm, đang đỏ rực rồi tự nhiên trắng bệch hoặc đen thui rồi lại đỏ... nên theo mình nghĩ các của bác không có vấn đề gì lớn đâu, bác cứ an tâm.
    Vài ý kiến góp ý cùng bác. chúc bác thành công.

Last edited: 9/2/07
  14. tuanhung

Thích đã nhận:
    1
    Phông nền dùng tranh màu gì là tốt nhất hả bác? Ra ngoài hàng toàn thấy nó bán phông nền màu xanh thủy sinh với san hô ở biển không à. Bọn này nó cần phông nền màu đỏ luôn không bác?

15. DÉNOJILL

DÉNOJILL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    phông nền tối là thích hợp nhất rồi đối với dòng rs thì phong nền tối càng làm màu nó đỏ hơn