Tui trị chòe than lộn mèo.

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi tongquan, 17/7/10.

1. tongquan

tongquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    Đọc web này đã lâu mà không có bài gửi , bây giờ gửi một kinh nghiệm nhỏ : Tui có 1 chiêu trị chòe than lộn , các bạn làm thử nhé ( rất đơn giản) : Giăng một sợi dây cước ngay đầu chim , song song với cầu , dùng dây cước thật nhỏ - nhỏ như sợi tóc - giăng ngang cách đầu chim khoảng 3 cm . Chú chim mà lộn thì vướng phải sợi dây , rớt xuống ... bị vài lần là hắn ta sợ .
    Còn một ý tẩm bổ cho chòe sung sức : sâu qui khi cho chim ăn , các bạn nhớ cho sâu qui ăn thịt bò ( đã bằm nát và phải phơi cho thit bò hơi khô một chút ) sâu ăn thịt bò qua một đêm thì lấy sâu ra cho chim ăn ... bảo đảm chim khỏe như chim....Lý Đức .

2. TungCEO

TungCEO New Member

Thích đã nhận:
    2
    :applause:Giăng một sợi dây cước ngay đầu chim , song song với cầu , dùng dây cước thật nhỏ - nhỏ như sợi tóc - giăng ngang cách đầu chim khoảng 3 cm . Chú chim mà lộn thì vướng phải sợi dây , rớt xuống ... bị vài lần là hắn ta sợ .
    Còn một ý tẩm bổ cho chòe sung sức : sâu qui khi cho chim ăn , các bạn nhớ cho sâu qui ăn thịt bò ( đã bằm nát và phải phơi cho thit bò hơi khô một chút ) sâu ăn thịt bò qua một đêm thì lấy sâu ra cho chim ăn ... bảo đảm chim khỏe như chim....Lý Đức .

Cảm ơn bác !!!Em sẽ làm thử theo cách của Bác để trị những con lộn cầu xem sao!!!

yeuchuatron thích bài này.
  3. namtruong

namtruong Active Member

Thích đã nhận:
    38
    khó lắm bạn ơi nhưng cũng chỉ là một trong những cách trị. Bạn mà làm vậy chắc cả năm trời chim nó mới quên đi rồi mới hết lộn chứ nếu để vài ba tháng mà gỡ ra thì vẫn lộn ầm ầm. Mình đã thử than và sâu rồi mà vẫn chưa hết. Chắc do không có kiên nhẫn chờ lâu.

4. DULONGCONGTU

DULONGCONGTU Member

Thích đã nhận:
    2
    MÌNH THẤY CÁCH CỦA BẠN KHÔNG KHẢ THI CHÚC NÀO CẢ. CON THAN MÀ ĐÃ LỘN THÌ BẠN LÀM CÁCH NÀO NÓ CŨNG LỘN THÔI. TRỪ MỘT CÁCH ĐÓ LÀ CẮC CÁNH...HEHE

5. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Về việc tẩm bổ thì không nói, còn chòe than mà lộn thì chỉ có phóng sinh. Còn nếu tiếc giọng thì để lại chứ không thể tập cho nó hết lộn được

6. minhpt

minhpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    nó đứng dưới bố lồng mà lộn thì trị bằng cánh nào hả bạn mình

7. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    1 con chim muốn lộn thì làm sao nó cũng lộn , cũng giống người mỗi người có 1 tính cách, má cái đó thì kg thể nào sửa dc.

8. ecstasy

ecstasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    cha mẹ sinh con ,trời sinh tính :( biết làm sao đây

9. cukhoai

cukhoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    bạn nhốt vào lồng vuông là hết lộn ngay, trước đây mình cũng tìm đủ mọi cách nhưng không ăn thua, có ông anh bày cho cách này thấy rất hiệu quả, bạn thử đi nhé, chắc chắn là được đấy.

ducgiang and yeuchuatron like this.
  10. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    tại sao nhốt lồng vuông chym hết lộn? có ai mách e rõ ko? :(

11. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    hehe.. có ông anh ngay cạnh nhà, con than nhà ông ý lộn kinh lắm, rồi hôm ông ý cho con cu gáy đi còn dư cái lồng cu gáy bằng trúc lùn, loại nóc bằng ý. nhốt con chòe vào đấy... tự nhiên nó ngoan hẳn, chả lộn j` nữa cả.

ducgiang thích bài này.
  12. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    vậy tóm lại ta có 4 cách trị chòe lộn mèo hiệu quả
    1. Căng dây
    2. Cắt cánh
    3. Nhốt lồng vuông
    4. Nhốt lồng cu
    Vậy bạn nào mà chym bị lộn thì áp dụng rồi thông báo kết quả cho anh em mừng nha.

13. cudu

cudu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,450
    mình cũng có môt chú than chuyền lên . đã 2 mùa lông rồi hót thì hay nhưng sau 1 tháng nay lại dở chứng lộn nhào thật tức làm sau các bạn có cách nào trị cho hiệu quả không , chỉ giúp giùm ( ngoài việc phóng sinh và bán nha )em xin cảm on nhiều !

14. tanbg

tanbg Active Member

Thích đã nhận:
    15
    cái tật lôn cầu thì em xin có ý kiến thế này. con nào mà lộn theo tính chất chỉ là giải trí thì khi thay sang lông khác sẽ hết. con con nào lộn đã ngấm vào máu thi cắt cánh vẫn lộn vì nó lộn bằng chân chứ cón lộn bằng cánh đâu. trừ khi......... chân.em cũng tham khao và thực nghiệm rồi nên có ý kiến như vậy mong anh em cứ góp ý thêm để tìm ra cách chữa cho bọn này

15. Thanh_carps

Thanh_carps Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    đã lộn thì chữa vẫn lộn thôi, than mà lộn thì bỏ cầu hay căng dây thì nó xuống bố lộn vòng luôn. Nói chung là đừng mất sức vì những thứ này, tập trung sức chơi con nào ngon lành đi các bác ơi, cũng là bỏ công chăm chim thì nên chăm con nào cho đáng

16. cukhoai

cukhoai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    chim có con nào sinh ra đã lộn ngay đâu thanh_carps ơi, do mình chăm không cẩn thận, chim bị lộn thôi, nếu chữa trị kiên trì thì thành công thôi.

17. ngdtrieulong

ngdtrieulong New Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng có 1 chú lộn mèo. Đã làm mọi cách đều không có kết quả. Cuối cùng mình cho em nó vào lồng tròn rộng 64 nan của Khướu thì thấy bớt lộn hơn.

18. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    theo mình, tất cả các cách trên đều vô hiệu, 1 con than khi đã lộn rồi có ép đi chăng nữa thì nó chỉ wên dc 1 thời gian, sau này cho vào lồng thường nó vẫn sẽ lộn thôi bạn àh, mà các bạn ko để ý là chòe than mà càng lộn dữ thì giọng hót càng hay,giọng rất to ko ?

19. thanh-sanyo

thanh-sanyo Member

Thích đã nhận:
    0
    Chòe than nhà mình nhốt lồng vuông nó cũng lộn.Hết cách trị rồi

20. hungdaohoa

hungdaohoa Member

Thích đã nhận:
    9
    Tui có làm như bạn hướng dẫn nhưng chú của tui căng lắm giãy gớm luôn nên bị gãy lông đuôi, mà sợ khi mình không có nhà mà móc cánh hoặc cổ vào thì.......
    Chữa lộn cầu khó lắm mình thấy bảo nuôi chòe non lên thì đa số là bị lộn