tuổi họa mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi pham quang vu, 11/5/12.

1. pham quang vu

pham quang vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    các bác trên diễn đàn cho em hỏi : có phải chim họa mi càng già tuổi thì hót càng hay không? chim nuôi được bao lâu thì gọi là có tuổi lồng và đứng lồng? em mới chơi nên chưa biết, có gì mong các bác tận tình chỉ bảo!!! em cảm ơn.

RUA01, cuongquephong and nghiado like this.
  2. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Theo mình chim có tuổi lồng là con chim thuần và đã quen với môi trường nuôi nhốt rui bạn à. Thường thì những con chim thuần có tuổi lồng sẽ hót được hết giọng nhất là khi hót đấu. Nhưng quan trọng nhất là tố chất và chất giọng của con chim của bạn. Có những con chim minh nuôi đến 3 năm mà giọng hót vẫn đơn điệu đành phải thải. Giờ mình đang nuôi 1 e gốc Lào Cai nhờ người bạn tuyển giúp mới được 7 tháng mà hót như chim thuộc. Chút kinh nhiệm thực tế do mình nuôi và đúc kết có gì ko phải các bác chỉ giáo thêm. Chúc bạn có được chú Mi thật hay !

3. hansonca

hansonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    gừng càng già càng cay mà ! nhưng cũng phải koi lại tố chất từng con !

4. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Đúng đó bạn , đa phần chim già rừng thì giọng phong phú thật nhưng khi đứng lồng nó mới phô diễn hết chất giọng ra thôi , có con thì hót đinh tai nhức óc , con thì luyến láy giọng nghe êm dịu . Chú Mi 2 mùa trước đây của mình hót mãi cúng chỉ có 1 kiểu chẳng học thêm được j nghe mãi cũng nhàm tai , mình mới tuyển 1 em bổi lở chiến về ,không ngờ hôm trước em nó ngẫu hứng hót toàn giọng chích chòe lửa làm mình tưởng em lửa sau nhà bị sổng bay ra trước , em nó kéo giọng chích chòe rất hay không pha 1 tí giọng Mi nào . Mình thì lại thích Mi hót giọng êm êm chứ không thích mấy cái giọng gào thét nghe nhức đầu lắm .

5. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Họa mi mình nuôi sống được khoảng 15 năm, ở rừng 13 - 14 năm. Thông thường mi già rừng được tính qua 3 mùa lông. Tuổi lồng tính theo thời gian thuần đứng lồng từ đó tính đi. Muốn biết mi hót hay nhiều giọng hay không dựa vào 2 cách:
    1. Mang em nó đi rượt đấu hót thử. (cách này không khả quan lắm do chim dễ bị đè)
    2. Nghe em nó hót chuyện. (cách này đòi hỏi công phu và time nhưng an toàn và nhất là thấy được chất con chim)
    Mình đi bẫy khá nhiều lên thấy được như sau: Em mi nào mỏ mỏng thường rất mau mỏ và hót rất nhiều giọng, hót đanh và vang xa.

Inberco, phamson, RUA01 and 5 others like this.
  6. pham quang vu

Thích đã nhận:
    86
    Em đã được nghe con mi nhà em hót chuyện rồi thấy cũng có nhiều giọng,nhưng khi nó hót sổng thì giọng không vang ,đanh mà nó rít rít cảm giác như mắc ở cổ họng mà không thoát ra được vậy con mi nhà em có phải bị khàn giọng không các bác?Em cũng đã cho uống nươc pha mật ong như các bác trên diển đản hướng dẫn vài lần rồi nhưng chưa có kết quả vậy các bác có cách nào chì giúp em xin cám ơn?

RUA01 and nghiado like this.
  7. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Gớm quá bác pham quang vu làm cho 1 sơ-ry câu hỏi thế này chẳng mấy mà thành đại cao thủ về mị hoa đó.......

8. pham quang vu

Thích đã nhận:
    86
    Bac coctia quá khen và động viên làm em hồi hộp quá .em mới chơi mi nên còn phải học hỏi kinh nghiệm của các bác nhiều lắm......

9. thichchimmy

thichchimmy New Member

Thích đã nhận:
    1
    cho em hoi chim hoa mi của em chân của nó rất to, sùng mọc rất dầy, nhu thế có sao không, quả thật chân nó rất to, to gấp đôi chân con khác, các cao thủ giúp em nhá.