Tuổi thọ chào mào?

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi choethanlua, 8/4/08.

1. choethanlua

choethanlua Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi tuổi thọ chim chào mào là bao nhiêu năm vậy
    em thấy người ta bán chim bổi ko biết cách nhận biết chim non già ra sao chỉ giùm em và chim độ bao nhiêu tuổi mới biết hót vậy
    thân=))

2. lou.dl

lou.dl Member

Thích đã nhận:
    35
    Người ta thường nói tuổi thọ chim nuôi tùy thuộc vào.... MÈO hha.. haa!!! Nói đùa thôi chứ mình biết có anh kia đang nuôi một con khoảng 13 năm trong lồng rồi mà vẫn chơi tốt. Con này anh đó bãy chim trưởng thành trong rừng nuôi lên thành chim mồi luôn nên k biết ở rừng đựơc thêm mấy tuổi nữa. mình nghĩ tuổi thọ của chào mào khỏang 10 -15năm nếu điều kiện nuôi tốt. Còn chim sống ở rừng chắc phải tham khảo ý kiến của Giáo sư Võ Quý hay Bác ngnghai thôi...
    Để nhận biết chim non, già thì căn cứ vào chân chim cũng tương đối chính xác. Nếu là chim tơ khoảng 1-2 năm thì chân đen óng (cũng có trường hợp màu khác), không nổi vảy . Còn chim già thì thường sẽ co vảy ở khỷu chân. không biêt dân chơi ở nơi khác gọi thế nào chứ trong em gọi nó là Bốt.. he he. Cách này chỉ để phân biệt chim đã nuôi thuần ,còn chim rừng thì k chính xác lắm
    Chim non khoảng 3 tháng tuổi đã có thể hót dc rồi, tuy nhiên chỉ tập hót những giọng đơn giản thôi. theo mình để hót thành thạo phải mất khỏang 8 tháng đến một năm.
    Thân!!!

3. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Mình thấy mấy Bác có kinh nghiệm nói thì khoảng 20 tuổi, nhưng tùy vào điều kiện và hoàn cảnh chăm sóc nữa .

4. CM Sở Sao

CM Sở Sao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    211
    nuôi tốt thì con chim có thể sống trên 20 năm nhưng kém thì khoảng 15-20 năm là con chim bị liệt hoặc bệnh mà chết ah

5. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    choethanlua quan tâm đến tuổi thọ của chim nhỉ :D

Định tuyển 1-2 em thật hay rồi nuôi đến hết đời nó hay sao đấy :D :D :D

6. sucave

sucave Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    cm thì sống đc khoảng trên 20 năm và dưới 30 năm nếu đc chăm sóc tốt.đa số chim chết vì trúng gió,bại liệt,ngộ độc,,,,.

7. choethanlua

choethanlua Member

Thích đã nhận:
    0
    haha cảm ơn anh em quan tâm chỉ bảo em định mua 1-2 về chơi cho vui .cảm ơn bác duongtm quan tâm
    ah cho hỏi ở chỗ các bác chim cm thuần thì giá nhiu vậy ở chỗ em hỏi đắt thì phải?

8. tauchungnho

tauchungnho Member

Thích đã nhận:
    1
    tuổi thọ chào mào chủ yếu thuộc về chuột và mèo thôi nếu không vì nguyên nhân đó thì sống 10 năm cũng ko thành vấn đề .Bạn à