Tuổi thọ của chim gáy ?

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi hoangtrongphat, 7/6/07.

1. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Bác nào nuôi chim gáy lâu năm & có kinh nghiệm , Xin cho mình hỏi thường thì chim sống ở điều kiện tư nhiên chim gáy sống được bao nhiêu năm ? . Còn nếu mình nuôi nhốt thì tuổi thọ nó kéo dài khoảng bao nhiêu năm . Để chim gáy nuôi nhốt sống với mình được lâu bác nào biết cách gì chỉ cho mình với ( chẳng hạn như cách thức ăn uống như thế nào , thức ăn gì , điều kiện chăm sóc như thế nào....,? ) .Xin các bác chỉ với .

Last edited: 7/6/07
    ancugay, loc ct, phutancamau and 2 others like this.
  2. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chào bác!

.
    Theo các nhà khoa học thì tuổi thọ của chim gáy trong tự nhiên là vào khoảng 40 năm. Trong điều kiện nuôi nhốt như chim mồi thì con có tuổi thọ cao nhất theo em được biết là 37 năm ( con chim mồi của ông thầy dạy em nghề chơi này đúng bằng tuổi con trai út của cụ, chú chim này mới chết năm 2006. Lí do: già quá)
    còn những chú mồi khác nếu được chăm sóc tốt thường có tuổi thọ từ 17 đến 25 năm)
    Còn các vấn đề khác bác đang quan tâm xin mời bác đọc trong các tôpic về chim gáy trong diễn đàn ạ. Đã có nhiều bài viết về thức ăn và cách nuôi dưỡng loài chim này rồi.
    Chúc bác vui và có đầy đủ cách thức chăm sóc chim gáy để những chú chim như ý của bác có tuổi thọ thật cao.
    Kính chào!

tqt_hutech, ancugay, lepa and 12 others like this.
  3. chidung99

chidung99 Member

Thích đã nhận:
    10

4. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Em chỉ cần nuôi được 16 năm thôi cũng thích rồi! Bây giờ em đang nuôi 4 chú cu gáy, chăm sóc cho các chú ta làm em thấy rất khoan khoái, hy vọng sẽ nuôi được lâu dài hi hi... Nuôi được 16 năm thì thích nhỉ các bác nhỉ:)

5. KIM CUONG

KIM CUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Thích thật, đọc thấy các bác bảo cu gáy sống được 17 - 25 năm thì yên tâm hẳn. Tôi có 01 chú gáy cũng tương đối hay, chỉ ngại chú không sống được lâu thì tiếc lắm. Thế này thì yên tâm rồi, cảm ơn các bác.

6. hoangmozi

hoangmozi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    258
    Hiện nay ở huyện đức trọng còn một con cu gáy đã hơn 40 năm. Ông ta mua nó lúc chưa cưới vợ bây giờ con trai ổng đã 39 tuổi. Lúc mua đã là mồi rồi.(nghĩa là hơn 2 năm tuổi lồng) hiện tại có mua ổng cũng không bán.ha ha. đầu nó trọc lóc à. bẫy cũng không được chỉ được cái nuôi kiểng. Cũng siêng gáy lắm. nhìn con chim thấy oải gì đâu. lông lá lù xù mà dữ bà cố luôn. chọt tay vô là lãnh ngay vài cú đập cánh ngay.

ancugay, loc ct, dong_pham and 6 others like this.
  7. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Bằng phân nữa đời người rồi bác nhỉ , mà cái giống cu gáy này sống dai thế ! Sống lâu như thế thì cũng chẳng sướng gì , chỉ tội cho bản thân nó !

8. truonggianghtv6

truonggianghtv6 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Chim cu có thể có thể sống từ 20 đến 30 năm ,tùy chế đo và môi trường nuôi dưỡng .( Mình đang nuôi khoảng 15 con, trong đó có 2 con khoảng 10 năm rồi mà vẫn gáy rất tốt )

9. phuongvando

phuongvando Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,290
    chim cu gáy mà tôi biết có tuổi thọ trên 50 chưa tính tuổi rừng và chết do chồn chứ ko phải do tuổi cao nhưng nó là mồi dây đánh trần chắc do nó có được người chăm sóc tốt và thường xuyên được thả ra đất bổ xung những thứ cần thiết .

babeo, ancugay, loc ct and 10 others like this.
  10. hoangtantai

hoangtantai Member

Thích đã nhận:
    61
    đức trọng ák .... mình dt nàk ai giữ con 40 nam the ban

ancugay thích bài này.
  11. cuonglioa

cuonglioa Moderator

Thích đã nhận:
    1,497
    e có biết một con bẹo của bác ở quê e như lời bác ấy nói là từ đời bố bác ấy để lại năm nay bác ấy trên 60 tuổi.từ năm 2005 khi e xuống chơi ở nhà nó rất ít gáy nhưng khi đi bẫy vẫn đấu ầm ầm đến khi đi lại nhiều hỏi mới biết nó là con mồi từ đời bố bác ấy để lại ba con mồi.một con bị vào tận nhà phá lồng bắt chim con nữa kỷ niệm một ông bạn cùng nghề nhưng cũng đã bị chết không rõ lý do còn duy nhất con này từ năm 2007 nó bắt đầu xuống tiếng đến cuối năm 2011 do tuổi cao và thời tiêt lạnh lên đã bị chết bác gọi cho e giọng buồn thiu báo tin nó chết và cho nó vào túi bóng đóng hộp mang ra gần phần mộ của bố bác ấy chôn cất cho nó về gần chủ đến thời điểm bị chết con chim đấy hưởng thọ 54 năm tuổi lồng đó các bác ạ.

12. soncu

soncu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    593
    hihi...có nói thách quá không bác
    là em sợ........hihi

ancugay, hungvcb, lehieuhp and 2 others like this.
  13. thanhchim

thanhchim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,715
    Mình đã thấy một chú mồi bẹo riêng tuổi mồi là 21 năm (từ lúc mình gặp tới lúc bác ấy bán cho người khác) vậy mà vẫn có người mua tới 6,5 tr nay cộng thêm 6 năm là 27 năm mồi mà vẫn còn chơi tốt.

ancugay, hungvcb, Đảng Cu and 16 others like this.
  14. kiencu_vt

kiencu_vt Active Member

Thích đã nhận:
    194
    theo e biết thì có 1 con tới thời điểm này thì tuổi thọ của nó hơn 60 rùi

ancugay, kienkhanhhoa, loc ct and 4 others like this.
  15. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Góp vui với các bác tý!
    Sinh thời, sư phụ tôi có nuôi một con mồi kim pha, khi ấy còn cả sư mẫu nữa! hai người khẳng định rằng không biết nó đã ở ngoài rừng mấy năm nhưng khi bắt về là bà sinh con út! . Khi người ta mượn con chim mồi đó rồi làm rơi lồng, mang về trả hai ngày sau thì nó ra đi là con út của ông bà tròn 36 tuổi!
    vậy là tuổi mồi của con chim đó khoảng 35 hay 36 năm gì đó!

16. lepa

lepa Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    1,741
    Hix hix...Các cụ cứ an tâm mà chơi Cu...thiên nhiên và con người gần gũi nhau lém mừ...Theo tui được biết,Cu gáy và Cu ta tuổi dùng chơi tương đương nhau...chỉ có điều Cu ta già ko chơi nữa nhưng vẫn sống thui...hihi..........

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:20 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:03 PM ----------

Em đồng tán và tin hoàn toàn vào sự chứng kiến của của bác Dũng...cũng như sự chứng kiến của em với một cụ 75 rồi Cu vẫn còn chơi tốt...sự thật là cụ cưới thêm cô vợ trẻ...hehe....

ancugay, hoan-nc, loc ct and 7 others like this.
  17. ngưuca thíchcu

ngưuca thíchcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,468
    saonghe máybác nói em k muốn cho đi em nào thui thì nuôi hết....cu giống bạn

NHAT DUY TH, ancugay and hungvcb like this.
  18. cuonglioa

cuonglioa Moderator

Thích đã nhận:
    1,497
    bác này có vẻ đa nghi nhỉ hiện giờ e còn biết hai con nữa là một bẹo đã là mồi hơn 20 năm khi mua lại cũng đã là mồi rồi ở khu vực khoái châu hưng yên và một con nữa của người chơi cụ đấy giờ 80 tuổi và con chim đó cũng trên 40 năm rồi ông cụ nhất quyết không bán nói là nếu tôi chết trước thì sẽ phóng sinh còn nó chết trước thì tôi sẽ tự chôn nó chứ nhất quyết không bao giờ bán.con này ở gần khu vực thành phố hưng yên

cunghean, ancugay, loc ct and 10 others like this.
  19. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Ông bố tôi hiện nay đang nuôi một con cu mà ông cụ bắt năm 1987 ( Lúc đó tôi học năm thứ hai ĐH ), không biết trước lúc bắt nó ở ngoài thiên nhiên bao nhiêu năm, chỉ riêng tuổi lồng năm nay đã 27 năm rồi. Vừa qua đi công tác, tôi có ghé về thăm cụ thì thấy con chim vẫn gáy tốt. Thân

20. Sommeil

Sommeil Active Member

Thích đã nhận:
    21
    ồ, ông già e đang nuôi một con cu gáy, nghe nó gáy được có 1 giọng à, nghe nói là đc tặng mà người ta nuôi cũng trên mươi năm rồi vậy là còn khoảng 10 năm nưa là chết fai ko ta :(