Tuổi thọ của khuyên

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi tranducdat, 22/9/07.

1. tranducdat

tranducdat Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin các bác cho tui biết một chú khuyên khi nuôi ơ tg lông thì tuổi thọ trung bình là bao nhiêu năm ko

2. khuyensuperpro

khuyensuperpro Member

Thích đã nhận:
    2
    trên 10 năm có lẽ là như thế theo như những người chơi chim chỗ tôi nói nhưng tôi chưa thấy bao giờ nên chưa chắc chắn

3. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    ~X( Vẫn lại ăn nói mà không chịu suy nghĩ.Không biết thì trật tự chứ sao cứ hay bép xép.Không lẽ người ta nói khuyên thọ 100 năm ông cũng tin hả:laughing:

4. xiipzack

xiipzack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Chính xác tuổi thọ của 1 chú k là bao nhiêu lâu vậy . Ai là người ra đáp án chính xác

5. tranvanhao

tranvanhao New Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu nuôi tốt khuyên sống không dưới 10 năm đâu
    Mình nuôi 1 chú từ hồi năm 96 bây h vẫn phog độ chán

6. xiipzack

xiipzack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    Con k của bạn nuôi như thế là quá dã man rùi đấy ko biết có ai còn sở hữu những con k như vậy ko . Đáng để học hỏi :applause:

7. ngotung

ngotung Active Member

Thích đã nhận:
    22
    bây giờ bạn mới 18 tuổi, bạn nói nuôi từ năm 96 là lúc mới 8 tuổi á, có nổ không vậy

8. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Toàn là bốc phét, chưa có ai nuôi được mà cũng nói, phong trào nuôi khuyên gần đây khoảng 10 năm ngày trước đói, người còn không có mà ăn còn đòi nuôi chim, mà cái ông 8 tuổi nuôi khuyên hả, nói ít thôi anh em cười cho đấy, nhưng khuyên 7 năm thì có rồi đấy tôi đang giữ đây có lẽ 3 năm nữa thì không vấn đề

9. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    tuổi thọ của khuyên trung bình khoảng 10 năm, nhưng tùy vào chế độ chăm sóc, có thể k sống hơn 10 năm là chuyện bình thường.

10. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    chuyên con khuyên sống nhiều năm hay ít năm thì còn phụ thuộc vào nhiều điều kiện nửa mà, nếu điều kiện tốt thì chim củng có thể sống được 10 năm lắm chứ.

11. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Xin lỗi các bác vì em xía vô, vì sở thích của em là chơi cá, nhưng thật sự là em đã được chứng kiến về tuổi thọ của chim khuyên, tất nhiên chưa nhìn thấy chết. Trước đây bố em là người rất thích nuôi chim, trong nhà đủ các loại như mi, khướu(mun và bạc má), yến và tất nhiên khuyên không thể thiếu tới 4 lồng lận. trong đó đó khuyên mà bố em bẫy trên cây hồng xiêm " bẫy rất dễ chỉ cần chim mồi và lồng bẫy để miếng hồng xiêm chín là vô tư". em nói thế chắc các bác cũng biết đúng là không phét. 4 chú khuyên được nuôi từ năm 90, đến năm 2004 nhà em xây nhà do không có chỗ treo nên đành để trên cây, chỉ đúng qua 3 đêm đến đêm thứ 4 thì bị kẻ trộm xách sạch sẽ khiến cụ buồn mất vài tháng. Còn tại sao sống lâu vậy thì đugns là em chịu, chỉ thấy cụ cho ăn kỹ tính lắm, cám cụ tự làm"sao với lòng đỏ trứng gà, bột xương cá...chịu", thỉnh thoảng cho ăn châu chấu, sâu, dưa chuột cắt lát, nước uông thì cứ sau 1 ngày là bỏ đi vì thấy cụ bảo nước để tồn qua ngày là chim uống bị bệnh, mùa đông cho nước ấm, để chỗ kín gió(trong bếp).Vài dòng tham gia nếu không phải xin các bác bỏ qua.

12. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    em rất tán thành bác góp ý kiến vậy, vì em nói sợ mọi người không tin. tại khuyên sống trên 10 năm em nghe qua nhiều người nói rồi, có những con bóc vẩy ở chân đến mấy lần mà.

13. let-it-be

let-it-be Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Thật ra chim khuyên và các loại chim khác khi sống ở trong lồng nếu được nuôi kỹ thì sống thọ hơn ở ngoài thiên nhiên do nó tránh được thời tiết và các điều kiện sống khắc nghiệt của tự nhiên: khó kiếm thức ăn, bị các loại khác ăn thịt, săn đuổi...

14. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Phải nhờ bác hỏi cụ xem làm thức ăn thức uống thế nào thôi. Xin cụ tính kinh nghiệm bác ạ.

Cho em cám ơn trước :applause: :applause: :applause:

15. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Chú khuyên này đã được 16 tuổi, hiện đang sống tại Singapore. Mình không biết có chính xác không vì chỉ lấy được tại Diễn đàn của Singapore.

16. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    ý nhìn kìa chân nó đang chuẩn bị bong vẩy y như con nhà mình tôm đuợc ,tự nó chui vô lồng vào đựoc mấy hôm thì chân bung cái vẩy ống già đi nhìn như chim tơ ý ,nó ít chuyện mà lúc nào líu là líu luôn thế mới lạ ^___^ ,sáng nào cũng hít troẹt troẹt hít troẹt troẹt giọng của tròe nhưng nó không líu như lúc chưa vào lồng vì đựoc nghe nó líu lúc ở ngoài rùi hay do chưa quen cám cũng đuợc đến 3 tuần nay rùi ,khó thuần kinh nhảy như điên nhưng đuợc cái không vỡ thớt

17. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Em công nhận nom con khuyên này giáng già đời lắm.con` 16 năm hay ko thì chịu.nhìn nó găng tơ quá các bác nhỉ?