tuổi thọ của san hô thân mền trong hồ cá

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi cangua, 8/8/07.

1. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Thời gian sống cùa san hô thân mền trong môi trưởng bể cá là bao lâu ? trong hồ san hô của mình có 1 số loài sồng khoảng 3 tháng sau đó tàn dần rồi chết _hồ mình có máy lạnh ) minh cũng có bổ sung can xi va vitamin cho san hô ,
    các bạn có phương pháp chăm sóc nào làm cho san hô thân mền sống lâu và phát triển và không bị bạc màu trong hố không ? xin chia sẽ cho anh em học hỏi nhé ,
    cám ơn

2. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
  3. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6

San hô thân mềm một số anh em trong forum mình nuôi dược từ 6-12 tháng. Hồ của bạn khoảng baonhiêu lit có hồ lọc phụ để nuôi vi sinh ko?

4. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bể nhà mình đẹp lắm rồi anh ah! Thể tích nước của hồ là bao nhiêu vậy anh? Nhiệt độ trong khoảng nào vậy?
    Anh bổ sung canxi bằng cách nào? Các thành phần khí trong hồ anh đo được là bao nhiêu?

5. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    hồ của mình khoản >600 lit có hồ lọc ngoài 3 ngăn , nhiệt độ trung bình là 26-27 độ , mình thường bổ sung vitamin , can xi ,va Vi sinh ( loại chai của Đức ) hằng tuần , thỉnh thoảng cũng có bổ sung vôi ( cân bằng độ PH )
    có cách cách nào khác để bổ sung can xi không các bạn .
    2 bóng đèn san hô 1.2 m và 2 bóng 0.6m

6. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Anh dùng đèn hiệu gì vậy? San hô cũng cần ánh sáng lắm đó nhe trước kia em hay sử dụng bóng chuyên dụng của nhật nhưng sau này không mua được loại đó nữa nên bây giờ em thường sử dụng OSRAM xanh

7. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    ohn, điều kiện của anh thì san hô phát triển rất tốt, vậy anh kiểm tra giùm mình độ mặn của nước đã đạt được đến độ mặn giống tự nhiên chưa. Ở ngoài tiệm cá ngay góc bà huyên thanh quan với VTS có 1 tiệm cá biển có loại khoán chất giúp cho sanho phát triển tốt. Chúc anh thành công

8. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    hồ cũa mình dùng đèn OSRAM Xanh và hồng tím . hiện giờ bổ sung thêm đèn halogen vì ánh sáng mạnh nên thấy tia sóng rất đẹp mắt nhưng mà đèn này toả nhiệt nóng quá , nên 1 ngày mình chỉ mở đèn này khoản 3 giờ thôi ,
    độ mặn nuớc trong hồ của mình khoản 1023-1024
    khoán chất bạn nói là loại gì vậy ? của nuớc nào suất vậy bạn , giá bao nhiêu ?

9. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    bạn cho mình biết đèn halogen mua ở đâu vậy? Mình thấy quan trong nhất vẫn là nhiệt độ và chất lượng nước.

10. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    đèn halogen mua o tiệm Hải Thành , trên đường Điện Biên phủ , có thề bạn hỏi các tiệm bán đồ điện , cũng có đấy ,

11. HAIQUY

HAIQUY New Member

Thích đã nhận:
    0
    San HÔ SỌ KhÔng NỞ, LÀm Sao NuÔi ĐƯỢc HẢ CÁc BẠn. GiÚp MÌnh NhÉ. RẤt CÁm Ơn

12. cangua

cangua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    san hô sọ thật sự là loại khó nở, tuỳ vào cục . nếu bạn mua thì chọn những cục nào nở to thì mua , về nhà có thể nở tiếp , còn cục nào ở tiệm mà không thây nở ( dù ngườ bán có hứa là sẽ nở ) thì hãy suy nghĩ lại ,
    nước sạch và đủ ánh sáng thì san hô sọ sẽ nở , nhớ là để gần chổ nuớc chảy nhé !
    chúc bạn thành công !

13. kavan

kavan Member

Thích đã nhận:
    0
    xin hỏi hải quỳ chết đi 1 khúc , sáng thì có gì trắng trên mặt nước . có mùi thúi lắm . vậy có nên vớt lên bỏ đi không ? vì thấy còn nở . mong chỉ giúp dùm . cám ơn

14. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    san hô mềm có nhiều loại nên thời gian sống trong hồ cũng khác nhau . San hô sọ thì thuộc dạng không sống lâu trong hồ .
    San hô của Coolpix cái nào cũng nuôi trên 1 năm vẫn lớn và tỉa hoài .

Kavan. cái trắng đó là thịt tan rữa của san hô, nên lấy ra. nếu không sẻ làm ô nhiễm hồ cá .

15. kavan

kavan Member

Thích đã nhận:
    0
    xin cám ơn anh Coolpix . vậy thì phải vớt ra cho an toàn . cho e hỏi thêm hồ đáy san hô vụn đã 3 tháng có bị ô nhiễm không . vì thấy cá cọ vào đá hoài . o biết làm sao ? mong chỉ giúp . thanks

16. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Cá mà cọ vào đá hoài là có hiện tượng bị nấm hay là vi khuẩn. Nên giữ nước thật sạch để tránh.
    Còn san hô vụn làm đáy thường bị đóng dơ trong san hô vụn , rất khó vệ sinh .

17. kavan

kavan Member

Thích đã nhận:
    0
    giờ thì chỉ có cách vớt ra san hô vụn , mà cũng o phải là chuyện dễ làm . vậy thay bằng cát sống có tốt hơn o . mà 1 thời gian có như san hô vụn bị đóng dơ vi khuẩn o . hay là o bỏ gì vào cả mong chỉ giúp . thanks

18. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    bạn coolpix, có thể cho mình biết bạn đang xài loại cát nào? Bạn có thể up hinh cho mình xem với nhé.Vì ở Việt Nam xài cát sống nhưng mình thấy ko đẹp bằng bên nước ngoài.