Tuổi trưởng thành của yến

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi lqdt, 7/1/13.

1. lqdt

lqdt Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Mình mới nuôi yến nên chưa biết đặc điểm sinh lý của yến, mình định hỏi trên các chủ đề của mọi người nhưng lại thấy không tiện nên lập chủ đề mới.
    - Chim yến mái bao nhiêu tháng là trưởng thành và có thể cho sinh sản tốt (mọi người cho biết cụ thể từng loại hồng, hoàng, thanh, bạch ... nhé
    - Chim yến trống bao nhiêu tháng là trưởng thành và có thể cho đạp mái tốt (mọi người cho biết cụ thể từng loại hồng, hoàng, thanh, bạch ... nhé
    Thanks

2. thsondnpt

thsondnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    160
    =((Cái bác này thiệt là... cứ hay cm là lên mạng và tìm hiểu nhiều về yến, vậy mà lập ra cái topic này làm gì- định check trình độ của các AE chơi yến à?:sick::sick::laughing::laughing:. Nếu chỉ mới có lý thuyết suôn thì 'xách' bút vở lên em truyền lại cho:laughing::laughing:
    @Nhớ cũng khá lâu đã được em 'chỉ giáo' rồi cơ mà, hay do tìm hiểu trên google quá nên 'tẩu hỏa, nhập ma' rồi=))=))=))
    Nhưng mà câu anh hỏi cũng khó trả lời lắm, 'bí kíp' riêng của AE chơi yến chăng? Không đúng, nhưng trước khi trả lời cụ thể từng loại để anh rõ thì anh nên cho AE biết con giống của anh thế nào? dinh dưỡng và chế độ chăm sóc ra sao thì cơ may sẽ có câu trả lời thõa mãn anh. BRs

Last edited: 7/1/13
  3. anhhungthoiloan

anhhungthoiloan Active Member

Thích đã nhận:
    18
    xin trích dẫn một đoạn khi mình mới nuôi yến hỏi 1 cao thủ nuôi yến đẻ nhiều năm là bác hainamnd: Nguyên văn bởi anhhungt38 anh nam ơ, theo kinh nghiệm cuả anh thì chim yến
    mái mấy tháng (từ lúc nở) là ghép đẻ đc, chim yến
    đực mấy tháng là ghép đẻ đc ? Tùy từng màu sắc, hồng yến + agat lâu nhất
    khoảng 10 đến 12 tháng mới bắt đầu ghép được,
    bạch khoảng 7 đến 10 tháng và thanh + hoàng
    nhanh nhất khoảng 5 đến 7 tháng là ghép được.
    Tuy nhiên cá biệt có những trường hợp tay nuôi
    tốt khiến con chim nhanh căng hơn như cặp chim hồng tơ nhà mình 2 con mái 6 tháng đã bắt đầu có
    hiện tượng đòi đẻ và ghép vào đẻ luôn hoặc nhiều
    AE nuôi bạch khoảng 6 tháng đã ghép đẻ được
    nhưng có những trường hợp những tay nuôi
    chăm sóc chim kém khiến con chim ủ bệnh trong
    người dẫn đến hơn 1 năm tuổi vẫn không thể căng để ghép đẻ được E à!

lqdt thích bài này.
  4. bihallow

bihallow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    những lời bán nói mình thấy khá đúng nếu chim chăm tốt sẽ mau căng hơn nhưng con chim có chế độ chăm kém hơn.như chim mình cũng vậy con hồng 4 tháng đã đạp mái và hót giọng trong...mái thì 5 tháng đã đẻ đang có 1 con tằm gần 3 tháng đã dí mái...lúc trước mình cũng như bạn toàn đi mua chim xài rồi thì đa số thất vọng...giờ tay nghề cũng tạm đc nên nói chung cũng ổn với tình hình hiện tại nhà mình đã hơn 30 em.
    mình thấy cái chế độ dinh dưỡng là quan trọng 1.sau đó là tố chất con chim.con nào nhanh căng là căng thoy bắt kể trống mái.nói thật chơi chim rừng chỉ tốn cào cào và điêu điêu nhưng con này mặc dù không cần những thứ đó nhưng bù lại lượng vitamin để cho chim phát triển thì giá thành cũng khá cao...

lqdt thích bài này.
  5. lqdt

lqdt Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Cám ơn ý kiến của các bạn! Mình cũng đọc trên mạng thấy như vậy rồi nhưng cóa trường hợp cá biệt do chế độ dinh dưỡng, môi trường làm chim trông, mái nhanh đi vào giai đoàn trưởng thành và sinh sản. Mĩnh suy nghĩ chim cũng là động vật giống như con người, nếu mấy em bé trai mà dinh dưỡng dồi dào, phim ảnh sex tràn ngập thì nhanh làm cha thôi!! Mấy em bé gái thời nay tiếp xúc internet nhiều, phim ảnh nhiều nên dậy thì sớm. Mình nghĩ mấy em yến mái được ăn uống, tẩm bổ đầy đủ mà xung quanh toàn những anh chàng yến trông hót gợi tình suốt ngày thì nhanh trưởng thành và đòi trống. Còn hồng nhà mình mới được tầm 6 tháng mà thấy trồng thì năm ép trên cầu, vẫy cánh, nhổng đuôi rồi. Mấy con bạch (tầm khoảng 7 tháng), hoàng (6 tháng) đã thấy rớt trứng hết rồi. Với tuổi này của chúng thì ghép đẻ có tốt về sau hay không?

6. bihallow

bihallow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    bác Thi nói chuẩn quá rồi theo mình nghĩ nếu tụi nó muốn làm cha mẹ sớm cứ cho làm ảnh hưởng gì đâu???nhìu người nuôi kém có khi chỉ cho toàn ăn kê có khi muốn làm cha mẹ còn không đc...chơi chim đẻ mà nếu em nó muốn cứ cho làm thử sợ gì đâu