Tướng chim cu cườm mồi !

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi nhanhotgl, 7/6/11.

1. nhanhotgl

nhanhotgl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Lại nhắc đến cái cũ , nhưng vẫn đưa ra để tranh luận cho dui , nhanhot chắc chắn rằng , trong tất cả anh em diễn đàn , nhiều nhất thì chỉ có khoảng 50% anh em bắt trên trăm bổi mùa ( Có những anh em có mồi hay nhưng do bổi không có ) , Khoa xem tướng có rồi , trao đổi để có thêm kinh nghiệm , nhanhot học được những kiến thức rất bổ ích từ những bài viết của các bác . Lê Nin nói cái chi đó mà quên rồi , đọc nhiều , thấy cái chi cũng mới , học giả nào cũng đáng trân trọng , tuy nhiên ,: Tướng để một con chim thành mồi thì mỗi người nói một khác , Có những con tướng lộ hẳn ra ( Y như phong thái của một bậc quân tử , khí phách ngời ngời ) thì ai ai cũng thấy . Còn những anh em tay mơ như nhanhotgl, Mùa bắt hơn trăm chim , chọn mãi , nhiều khi không hiểu tướng chim , thấy có vấp , lèo , thúc dặm ... nói chung là miếng đánh của con cu hay ở ngoài rừng thì để nuôi , không thì cũng đành nhờ người thịt cho vợ con ăn cho biết sự vất vả của chồng . Chọn rồi , vậy mà về nuôi , bắt đầu đứng lồng là bọn hắn trổ chứng , có con nghe gáy thì cứ đòi xông ra đá lộn , có con thì đi lên đi xuống khoan thai , lâu lâu lại thả tiếng thúc , gióng khoan nhặt , Lâu lâu lại gù khan như là kẻ thù trước mặt , sau đó lại điềm đạm khoan thai . Anh em úp chim lên diễn đàn nhờ nhận xét , cứ thấy con nào mặt mủi trụi lông , chỉ dàm như cái đầu ronadol , đuôi te tua xơ mướp là nhanhot phán liền : Con này có khả năng hay nhưng chứng lắm , nếu thuần được , nó sẽ là con chim mồi hay ? Giờ trong nhà cũng hơn chục lồng , chim đã tuyển , nuôi hơn nữa năm ( Bổi ) . Thấy tính tình mỗi con một khác , ngày nào cũng đưa xuống săm soi , cũng chẳng tìm ra điều khác biệt .Trong các cao nhân , có bác nào giám nói : Con này của nhanhotgl gáy thổ hay đồng , mấy hậu , lội hay không , có dặm , lèo , chu , vấp khi nhìn tướng ( Xách tất cả xuống bỏ dưới đất ) thì khi đó mới thật là bái phục ! Bái phục !

2. Cu Hà Thành

Cu Hà Thành Well-Known Member

Thích đã nhận:
    883
    Không cần bác bái phục mà chỉ cần bác mang chim đến tôi xem dùm cho, nếu sai chỗ nào xin bác cứ cho ăn bánh dép vào mồm vô tư. Địa chỉ nhà là trong 36 phố phường cổ của Hà Nội thì nhà tôi không ở đó mà là ... hê hê.
    Nếu cần SMS thì có địa chỉ

3. nhanhotgl

Thích đã nhận:
    1,447
    Chỉ có bác là hiểu tui nhất . ha ha ha ...

cao van thanh and Cu Hà Thành like this.
  4. cugay_nghean

cugay_nghean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    vâng! điều bác nói cũng đúng sự nghiệp tìm mồi và lun là vẫn đề hàng đầu của anh em nuôi cu , có mồi hay rồi lại mún có mồi hay hơn nữa, có tướng già dầy dặn kinh nghiệm rồi lại muốn kèm thêm tướng trẻ kế nghiệp cha ông , kẻo sau này tướng già về với ông bà lại ko có kẻ kế nghiệp binh đao.đối với em việc tuyển mồi vẫn là vẫn đề luôn được quan tâm . chỉ có điều con nào không hay thì mình đừng có làm thịt. mình có thể cho những người thích nuôi chim để họ nuôi nghe gáy cho vui, vứa có tính nhân văn vừa truyền bá được học thuyết " cu cườm " cho những người mới chơi . mà ko mún cho nữa thì mình thả em nó về rừng đẻ sau này còn có chim mà chơi. có gì mạo muội xin bác lượng thứ

minh vũ, dungcay, utky and 16 others like this.
  5. trandinhphuc

trandinhphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,635
    bác chỉ được cái nói đúng !em cũng đồng tình với quan điểm của bác.
    to nhanhot: em có biết vài người xem được tướng cu ấy.nếu bác đem cu vô đồng nai bảo đảm bác không thất vọng!

6. nhanhotgl

Thích đã nhận:
    1,447
    Cảm ơn cu nghean, mình cho cũng nhiều chim bổi lắm rồi , nhưng tìm ra người để cho cũng khó lắm . Người đam mê thực sự mà ở trên này thì họ đâu cần của mình , những người chơi cho vui nhất thời thì 3, bảy = 21 ngày là con chim thành ma khát , ma đói . ở nơi phồn hoa cu ít chớ trên này thì nhiều như lá mùa thu nên cũng chưa phải lo xa . Biết là thả thì hay nhưng chui rúc mãi , bắt được con chim nhiều không hay thịt cái ăn cho nó hạ hỏa .

nguoidaugio, haint, thienfe and 4 others like this.
  7. cugay_nghean

cugay_nghean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    dạ vâng ! tùy bác thôi. thịt chim thì ai mà chả thèm . nhưng mình có quý có mê cái giống cu cò này thì mình mới nuôi có lẽ bác cũng như em rất quý con mối của mình nhiều khi cả chủ lẫn chim trèo đèo lội suối tử tinh mơ cho đến chiều tối .mồi kêu khô cả cổ mà không bắt dc con nào . những lúc như thế thấy thương mồi thương mình lắm. hii hii mình ăn thịt vặt lông tù binh của tướng yêu nhỡ nó thấy dược thì tội lỗi quá

8. hienduong

hienduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    bác phải úp video len thi mọi nguoi moi tham khảo dược bac a

haint thích bài này.
  9. nhanhotgl

Thích đã nhận:
    1,447
    Đang loay hoay mãi mà chưa tìm ra cách up hình , video lên được đây , có ai biết giúp tui với kẻo tội tui nì !

haint thích bài này.
  10. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    Zụ này anh em đã hướng dẫn nhiều lần trong các bài viết,do bác chưa đọc đến thui.
    Bác vào trang photobucket.com đăng ký một tài khoản mới cho mình sau đó upload hình mình muốn tải lên lưu lại đó.
    Vào bài viết để điểm nháy nơi mình muốn up hình lên. mở trang photobucket ra đặt mũi tên vào hình muốn up sẽ hiện lên 4 đường line bác chọn dòng cuối cùng là img code bấm chuột trái để copi. Trở lại bài viết nơi đã đặt sẵn điểm nháy bấm phím Ctrl +v .lúc này chỉ xuất hiện dòng đường line thôi chưa có hình. Khi nào bác chọn xem trước bài viết hình mới hiện lên.
    Chúc bác thành công.

11. trandinhphuc

trandinhphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,635
    cảm ơn bác ! em cũng đang gặp rắc rối cái vụ này ! em xin up thử.[​IMG]

12. nhanhotgl

Thích đã nhận:
    1,447
    Sao vậy nhỉ, mình up được hình len bucket rồi , nhìn thấy hình rồi nhưng khi vô chuột trái thì chức năng cóp pi bị mờ ,răng rứa hè

nguoidaugio thích bài này.
  13. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Bác cứ kích chuột trái vào tức là copy rồi . Bác chú ý lúc kích chuội trái sẽ thâý đường link đó nhấp nháy chính là đã nhận lệnh copy của bác ( Chú ý bác nhấn chuột trái vào dưới ảnh cho chữ Link ....vv chứ ko phải kích vào ảnh đâu )
    Chuột phải rồi chọn copy là dùng cho ảnh hay thư mục chứ không giống như copy đường link bác ạ
    Chúc bác post ảnh thành công

Last edited: 10/6/11
    minh vũ, nguoidaugio and nhanhotgl like this.
  14. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
  15. tdj_phan

tdj_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    ban kích chuột phải vào ảnh chon properties ...rùi coppy phần URL của ảnh rùi dán lin vô phần chèn ảnh là xong...chúc bác thành công..!thân

minh vũ, nhanhotgl and trandinhphuc like this.
  16. haint

haint Well-Known Member

Thích đã nhận:
    588
    phạt Bác trandinhphuc một ly nha, tội úp bậy, ở đây toàn là cu trống mà Bác lại úp cu mái ngực chẻ thế này vào đây thì làm a e ta......... sào lòng mất, hehehe, vui tí nha các Bác

17. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Con mái của bác phúc chỉ để nuôi sa lông thôi, chân ướt mà cao thì tối dãy đêm lém đây.

18. tdj_phan

tdj_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    chị pé ấy đẹp quá....thánh thiện nữa...ôi té mất....!hjhj..