Tưởng đơn giản,,, nhưng kô đơn giản chút nào.AE xem giúp giúp...!!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi tinhyeuthetham1, 10/11/07.

1. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình đã 4 ngón,ăn uống bình thường,rất sung và dzữ,đớp mồi rất hăng,kè gương muốn... bể miệng luôn.Bình thường Châu_Màu rất đẹp,tự nhiên 3 hôm nay mỗi khi cho ăn Cá chuyển màu đen tối tui trông xấu tệ.Ăn xong khoảng 15 phút Châu_màu trở lại bình thường(chỉ mực mình lúc cho ăn vì thấy cá rất xấu).Thường thì cá xung có màu rất đẹp,cá mình thì ngược lại.AE cho mình ý kiến khắc phục...thankss!!!

2. KeVinLee

KeVinLee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn xem lại miệng cá có bị sưng chưa?Bạn bật đèn lên và quan sát thật kỹ.Mình đã từng thấy rất nhiều kinh nghiệm thương đau từ những chú cá quá sung và dữ.
    Nếu miệng cá sưng thì bạn nên tham khảo cách trị từ ThanTaiLaHan.
    Chúc cá bạn mau chóng bình phục.

3. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Post bài gần 24h rồi,,,chỉ có 1 Mem cho mình ý kiến.Thất vọng quá đi,thật tình cá bị như thế chứ kô đùa!!!Mình đã nhiệt tình Pm trả lời cho rất nhiều bạn khi cá gặp bệnh,chỉ cách chữa trị rất... chi tiết.Vậy mà mình bị chẳng AE nào cho chút ý kiến,chắc kiểu này Topic nào tui cungc nhảy vào... Sì Pam quá?????????

4. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Hết nhiệt tình đóng góp rùi,,,sì pam thoooooooiiiiiiii

5. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    kekeke...kakkaa... bó tay rùi hả tinhyeuthetham..thiết :D, nếu nó không bị gì thì chờ thời gian xem sao, chưa gặp nên sao mà biết được.. có thể nó "xấu" ăn quá đó mà .....

6. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Rất sung và dữ khi ăn nổi sọc dưa thì mình thấy rất bình thường,k có gì phải lo lắng cả,nhất là khi cho ăn với mồi tươi sống, hoặc với thức ăn lạ.Bạn cứ cho ăn với tôm đông lạnh cắt nhỏ rả đông trước khi cho ăn xem,một thời gian k dài sẽ hết sọc dưa khi ăn thui.
    Đừng nản thế chứ bạn,mình giúp người khác vì mình thích giúp thui,đâu thể bắt buộc người khác giúp lại chứ,nhất là chưa rõ là người ta có bíêt hay k nửa.Miễn sao đóng góp của bạn được mọi người ghi nhận,thế là ok rồi,đúng k?Rất mong bạn đừng nản.Thân!!

7. bungbu_pp

bungbu_pp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tất cả các con cá tôi nuôi khi cho ăn đều như cá bạn...thật ra là cá quá sung thì màu sắc của nó thay đổi liên tục theo trạng thái của nó, cụ thể khi ăn sẽ sạm người lại và châu sáng hẳn lên rất rỏ nét!!! Cá đang phát triển tốt, ko phải lo lắng...

8. ChanhNhucaCanh

ChanhNhucaCanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đến giờ mới vào đọc được, mà có đọc xong cũng bó tay, không nghĩ ra dc. điều gì hay ho làm sao dám nói đây chời ơi.
    mình nghĩ là nó dị ứng với thức ăn, đổi thức ăn khác thử xem nào.:) bạn đừng buốn anh em nha. [-(

9. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Cái này cũng bó tay rùi,triệu chứng kì lạ quá,anh em chắc cũng ít người bị vầy nên ko biết giúp bác thế nào chứ ko phải ko muốn giúp đaumbác đừng quá thất vọng
    thường thì cá bị đen là sau khi ép đẻ,nhát hay sốc nước,cá bác chỉ bị khi ăn thui,cái này đúng thiệt chịu thua,bác thử thay đổi thức ăn xem,cho nó ăn thử cá lóc cho nó dí cho sung đi,mà đây chỉ về màu sắc thui,bị trong thời gian ngắn,ko nguy hiểm đến tính mạng,bác cũng đừng quá lo lắng làm gì

10. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    To @ tinhyeuthetham....thương :D cá của NHATHUY cũng có tình trạng như vậy và kéo dài khoảng 2 tuần, nhưng mà cá chẳng bịnh gì sất, mí lị mình cũng không bít phải làm gì nên..kệ. kể ra nhìn nó như vậy cũng thê thảm thiệt :( Nhưng rồi nó cũng qua, vì vậy bạn cũng đừng ...thê thảm thế :laughing:

11. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cũng ko có gi quan trọng đâu tinhyeuthethem! bình thướng bạn cho ăn thức ăn đông lạnh, thức ăn hộp. bây giờ bạn cho nó ăn cá, nó phải săn mồi mới có cái ăn: nó nỗi cáo đấy mà. Chuyện này mình gặp hoài, nó bắt dc con tép ăn mà cũng bị đen. Có lúc bắt ko dc nằm đó đen thui!

12. Datvoh

Datvoh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình mới chơi, nhưng cũng xin có ý kiến.
    Mình thấy hiện tượng đó là bình thường, vì cá mình cũng như vậy. Cho ăn thì sậm màu, sau đó thì trở lại bình thường. nếu ae nào có cach khắc phục chỉ giúp mình với nhé.

13. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Bảo đảm với mọi người rằng tình huống để cá bị Sốc hay bị Nhát...là kô thể xảy ra vì mình rất chú trọng đến môi trường nước nuôi,mình luôn cân bằng cho nước thật chuẩn(luôn sạch và tương đối đầy đủ các yếu tố như pH,NH,CO.v.v.v).Về thức ăn vẫn Tôm bóc vỏ đông lạnh,JBL...Thỉnh thoảng vẫn cho Cá tập thể dục rượt đuổi cá mồi,,,kè gương...v.v.v...Cá vẫn rất sung cà Dzữ,có điều khi cho ăn Cá chuyển màu đen,tất đen nữa là khác.Lúc đó nhìn nó kô giống là con La Hán nữa(thế mới bực chứ).30 phút sau lại đẹp rạng ngời.Tôi cũng như các bạn thôi chứ có tài giỏi gì đâu,vì hiện tượng lạ chưa gặp lại nôn nóng kết thúc nên...Đến nay vẫn thế,ko mấy thuyên giảm.Mong ý kiến của nhiều người để mình tổng hợp rồi rút kinh nghiệm.Rất cảm ơn những ý kiến đóng góp của mọi người...

14. FILLIP

FILLIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Chào bạn,

Cá của bạn hoàn toàn bình thường. Lúc cho ăn là lúc bản năng săn mồi của cá tăng mạnh nhất, thế nên màu sắc của cá cũng sẽ sậm hơn. Bạn để ý khi cá sắp đẻ,v.v.. thì đều sậm màu lại. Cá khi hoảng sợ, chạy trốn,... cũng sậm đen lại thôi.

Màu sắc hơi tối đi cũng một phần do hồ hơi thiếu sáng.

Cái thú chơi cá là tỉ mỉ theo dỏi từng sự phát triển của con cá. Buồn vui vì con cá. Hảy cố duy trì cái đam mê này nhé.

Thân,

Công Phúc

15. ck2007

ck2007 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn,

Thường cá bị đen là do bị sốc hay bị nhát. Nhưng theo bạn nói thì 2 vấn đề trên không thể xảy ra. Như vậy theo mình thì là do cá của bạn bị tâm lý, bạn thử kiểm tra lại xem thời gian qua có lúc nào bạn làm cá sợ hoặc là giật mình trong lúc đang cho cá ăn không. Vì nếu bị như vậy thì cá sẽ đề phòng mỗi khi bạn cho ăn nên dẫn nến là tâm lý hay trang thái lúc đó của cá không được bình thường nên làm cá bị biến đổi.

Nếu không bạn thử cho ăn thức ăn khác hoặc cho nhịn đói 02 ngày rồi cho ăn lại xem sao. Chúc cá của bạn mau trở lại trạng thái lúc trước. Thân