Tướng mồi

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi ngưuca thíchcu, 28/4/13.

1. ngưuca thíchcu

ngưuca thíchcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,468
    sau hai năm chơi cu dc ae và các chú bác chỉ dạy em thấy con cu bổi khi cho vào lồng phải có dáng mồi chơi mới ngọt khi nổi và tập rất mê...còn nó có hay có làm cho mình dc nở mài nở mũi thì tính sau...xin dc ae bàn luận .....có hình ảnh càng tốt...mai em chụp một con em cho là tướng mồi dù nó k bằng mấy chú khác nhưng nó nổi nhanh chắc và k gì có thể ngăn nó nổi=))...chắc chỉ có neptun=))...trong đời ae nào từng nuôi và từng thấy dù chỉ là nghi ngờ cũng chia sẽ nhe biết đâu nó lại nằm trong nhà em thì em post cho xem=))... tướng mồi là nó bắt bổi rất ngọt càng bắt càng thích bổi vì dưới em có vài chú hay nhưng cảm giác nó k chịu đi đồng khi xg sức...

khanhha, cucuom, bdbird and 31 others like this.
  2. thinhkocom

thinhkocom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    Hôm nay là ngày mốt rùi nhé cụ trâu ca _thich cu nhé,mau mau show hàng đi cho mọi người chém hehe!

3. ngưuca thíchcu

Thích đã nhận:
    1,468
    xin khất các bác ảnh chú này nhe vì tài khoảng up hư rùi, mới chụp hồi sáng này đẹp như mơ thế mà tèo:crying: teo...em nói vài lời miêu tả trước đỡ vậy hic hic...nhìn con này nó cao cao chò chò...nhưng nhìn kỹ nó khá liền cu k biết các bác nhìn như thế nào nói chú cu liền cu, hay là tốt mã đẹp tướng...em nhìn nhiều chim rùi chứ để nói một con tốt tướng, tốt mã thì chỉ là đếm mót thui vì nhìn một hồi nó k hài hòa....nhìn con cu nhìn từ mỏ nhìn xg chân nhìn ra tận đuôi để cảm nhận chú cu tốt mã rùi mới xem xét cườm mặt chỉ mắt mắt bộ lông qui lông lưng lông phao v.v coi nó có hài hòa chưa.... coi cho hết mới dám gọi là biết nhìn chim...biết nhìn thui chứ chưa nói dc nó như nào còn cụ nào nói nó như thế này thế nọ là căn cứ vào điểm từng trải, vì cách xếp, màu sắc mới nói lên tài của con cu còn form dáng là chỉ nói nó bền liền kèo( mà bền và liền kèo là đủ dk một con chim đi mồi nó chơi ưng hay k mình phải xem nữa)...em nhìn một con chim phải mất cả tuần theo dõi mà cứ té bờ ao hoài=))...xưa em nhìn cu dễ bị nhầm bọn trá hàng tức là nó nổi nó có cái thần nó lộ điểm tốt mà che đi điểm khuyết quang trọng nữa là tay chủ chim gù xối xả k kịp vuốt mặt hịc hịc =))....nay thì tạm tạm đi xem chim là thủ cục bông gòn nhét tai rùi hờ hờ ...chỉ k nhìn ra con chim khi nó bị te tua mất thần...giờ nhìn mà k dám nhận =))....kết lại một câu xem chim hên xui mua về nó mới lộ ra em đang nằm trong mớ bòng bong này ...chứ coi tới dc con chim thì hì hì đâu phải chém bão như này...bao lâu nay việc nhìn chim đã dấu kính vì nó mang nhiều khúc mắc dây nhợ(cái này ae k nên ép chia sẻ tự mình dính hàng là biết mau biết chính xác luôn)...cái ni nề@@ việc chăm việc dợt con chim rất quang trọng....mong các bác dợt chim ra mồi cho ý kiến chứ em thấy hơi ít thông tin quá làm cho người mới chơi k thể nào tiến bộ k thể nào có cơ hội sử dụng đúng cái giá trị của một con chim nếu nó hay thì càng tiếc....với con chim bổi ta nên nhốt vào cái lồng to của chim hót để dễ theo dõi khi em nó ăn uống dc rùi thì ta chuyển vào lồng cu có con về thay lông ngay chim rất mau nổi ta nên cho lại vào lồng to cho em nó trải sương nắng...con nào lỳ thì mùa mưa ta cho vào lồng to cho thay lông cách này hơi bức vì có con hai ba mùa vẫn k rủ hết lông rừng....thay lông lá xong cứng cáp ta lại cắt lông tỉa móng cho vào lồng cu...cứ thế ....khi chăm nên chọn vị trí ít tác động ta k nên sờ mó cu, nhưng vẫn phải thăm nom chào hỏi tiếp xúc nhẹ nhàng đem ra phơi nắng phơi sương tuần hai lần là vừa, cứ để nó ăn uống khi nào hết gì ta thêm đầy cóng từ đó mà ta biết sức ăn của từng con xem với cách chăm này con nào ưng con nào còn sợ còn suy....đại kị vặt lông cu, bóp cu, cho cu ăn lúa lép, k cho ăn kê mè khoáng hạt cỏ các loại là một thiếu sót...vì khi ăn lúa lép nó gáy lép lúa chắc nó gáy chắc lúa cộng kê mè nó dặm dặm ít kê mè còn cho đủ thứ thì nó gáy đủ thứ cho mà nghe...sợ k đủ tiền đủ tâm chăm nó thui...cái quang trọng là k nên phán ngay chú này như thế nào thích gì ta phải chăm theo dõi mới biết sở thích thay đổi một ngày tích cực là quyết định chú cu nổi ra mồi ổn định....rất mong dc ae có kinh nghiệm niền chim chuẩn chia sẽ, còn ae nào chưa chuẩn cũng chia sẻ luôn vì cho biết cái sai=))=))...vì theo em cái này cũng k cần phải dấu...mình niền dc người khác niền dc biết đâu con chim mình thích nó dc người khác chăm đúng cách thì mình mua về có trọn vẹn hơn k....hay ae khác dc mình chia tặng cũng vui thêm vì nó là thú chơi mà thiếu mẻ một chút cũng k chơi....
    ui nói dài quá mà lạc mất chủ đề....con chim liền là chân nó đứng ngay ngắn, đầu đuôi k vặn vẹo tứ tung( em nói ít hiểu nhiều nhe đừng hỏi thêm nữa=))), cánh mình lưng mu mu gọn gọn như hình mu bàn tay úp chụm các ngón đặt vào, phao phải cân với ngực ngực bành thì phao dày ngực lả thì phao vót, đặc biệt lườn nó phải cong liền mạch với gim....
    nói nhiêu thui k các cụ lại về vặt lông cu thì khổ=))

Last edited: 30/4/13
    cucuom, tdj_phan, hungvcb and 19 others like this.
  4. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    TBL chỉ có 2 cách nhận biết, muốn biết vị cao thủ đó kinh nghiệm tới đâu thì nhìn giàn mồi của họ là biết họ nhìn chim tới đâu, muốn đánh giá được giàn mồi tốt hay xấu thì nhìn giàn bổi của nó bắt là biết chim mồi tốt hay bình thường. nhìn chim chim không khó nhưng không dễ chút nào nếu lý thuyết cứ leo lẻo mà đọc thì dễ khiến mình sụp hầm. kinh nghiệm thực tế có mà lý thuyết không có sẽ làm tuột mất nhiều chim hay " 2 cái kết hợp hoàn hảo" sẽ có nhiều hứng thú lựa chim và tự tin hơn khi bắt mồi mới.

cucuom, Excis, bdbird and 20 others like this.
  5. camnampvt

camnampvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Chủ nhân có kinh nghiệm chơi may mắn sở hữu chim mồi hay, chuẩn dĩ nhiên qua thời gian chơi vài năm phải có sở hữu vài con chim bổi tốt, cu thủ hay thì phải biết nhìn chim khá, chim hay có những đặc điểm cụ thể thế nào để mà nhận biết nó đạt tới mức thang điểm ra sao.
    Con chim mồi hay hoặc là bổi tốt đa số là chủ nhân mua được, nuôi một con bổi tốt thành một mồi hay thì phải đòi hỏi mất thời gian dài: 3,5,7 năm,... nếu may mắn ít có xảy ra thì thời gian ngắn lại: 1,2 năm.
    Theo vòng luẩn quẩn chủ nhân nào mà có sở hữu chim mồi hay, có chim bổi tốt nuôi thành mồi hay nhiều khi không theo cái lý thuyết sẵn có ai ai cũng theo đó nhận xét hay, dở mà chỉ là cái duyên sở hữu. Con chim mồi hay, bổi tốt thật nhưng khi hỏi mua thì chủ nhân nó luôn lắc đầu; còn khi chủ nhân muốn bán thì không thấy mấy ai còn quan tâm nữa.
    Con chim có tương mồi thường là con chim tỉnh táo khi đã nổi: mắt dữ màu vàng đậm đỏ hoặc đỏ, cườm dày mịn đẹp, lông dặm dày, bộ lông cánh nhiều lớp nhiều tầng liền nhau từ trên qui ra tới cuối cánh càng tốt, ngực nở, cấp mình dài hay vừa tròn trịa, lưng gù, chân khô đỏ sậm hoặc đỏ tím dáng đứng vững chắc, ... những lý thuyết trên đều có nhiều trên diễn đàn rồi. Thiếu càng ít những đặc điểm trên con chim có tường mồi càng tốt, tuổi mồi lâu năm.

NAMNHI, cucuom, bdbird and 24 others like this.
  6. minhxiro

minhxiro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,753
    minh cùng quang điểm với thiện.muốn nhìn được tướng mồi cần phải có kinh nghiệm thực tế và lí thuyết.có một câu chuyện có thật như thế này....có 2 anh bạn cùng đi đánh cu có con bổi về chung cây chỉ gáy gọi cu cú cu..cu cu.một con thổ pha hậu hai.chỉ có thế thì phi một phát vào cầu tử.anh a bắt xuống nói đồ không đấu tý nào mà nhảy mi đem về nuôi tao không thích đồ ni.anh b cười hí hửng đêm về .2 mùa sau khi gặp lại con chim của anh b chơi quá hay và bắt được bổi trận và vô số bổi.anh a hỏi mồi mô hay ghê mi ,anh b cười con bổi anh cho 2 mùa trước đó.anh a nói rứa hả mi .để sở hưu được mồi hay cần có hiểu biết sâu và có duyên với nó.

cucuom, isaotran, thinhkocom and 17 others like this.
  7. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400

mình đang nuôi con đồng gù cà lăm, anh TRi Kiểm Lâm bắt nó tấu cánh và nhập thẳng cầu tử, không biết nước chơi tròn méo ra sao? sa thải, em bắt về gởi qua chú em nuôi giờ đã ra mồi, bài bản, tiếng tốt gù hậu khá cứng. tuy nhien nhìn sơ bộ " mắt lồi chân cao".

8. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    Chú cu liền cu . cái này hay này, điều này các cao thủ ít lưu tâm này , con cu ngoài các tiêu chí đã đưa ra thì chúng ta phải nhìn mình con chim xem có điểm nào không cân xứng với cơ thể của em nó, mọi cái đều đẹp nhưng chân hơi nhỏ mà so cấp mình lớn hay mình dài mà ngón chân ngắn......xin nói thêm là hình dáng Chú cu liền cu tức là mình nhìn vào từ đầu đến đuôi theo một đường cong hình hài , đường cong đó theo một nét vẽ liền lạc chứ ko phải 2-3 nét vẽ .lông ép sát ,mình bó tròn trịa , nhìn từ đấu xuống chóp đuôi mà ko thấy cọng lông nào xỉa ra .( chỉ có mấy cọng lông đuôi xỉa lên trời hê hê ) tiếp đê bác chủ topic .lâu lâu bốc phét tý

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:58 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:49 AM ----------

thêm vài tấm hình ko biết nó có liền cu ko .

cucuom, minhxiro, dong_pham and 21 others like this.
  9. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Nhất chí với bác vụ này, phải là người chơi gà nòi thì mới hiểu hết được khái niệm
    liền cu bác nhỉ? Mặc dù bỏ đá gà 8 năm nay nhưng em vẫn nhớ như in hình ảnh những em gà liền lạc (quê em gọi vâỵ). Em vẫn nhớ sư phụ gà của em (giờ đã ngoài 80) nói một câu đó là: "Cấu tạo qui định chức năng cháu ạ". Càng ngẫm càng thấy đúng. Nhìn thế nào để biết một con gà mặt dọc, con nào đá mé, con nào cắn đá, con nào chí đá, con nào bó chặt, con nào thôi chân tát dọc...Cu cũng vậy phải không bác? Theo em một con cu liền cũng phải có những tỉ lệ vàng giữa đầu, cổ, thân, chân và đuôi bác nhỉ? Ngoài ra còn đôi mắt, cái mỏ, sắc lông...nói chung là còn cả một bể học khi dấn thân vào thú đam mê này. Cảm ơn bác đã chia xẻ và mong rằng ngày càng có nhiều người như bác chia xẻ kinh nghiệm chơi cho những người mới chơi như bọn em!

10. ngưuca thíchcu

Thích đã nhận:
    1,468
    ha ha giờ mới có cụ chém dc phát thui=))...tiếp đê...mấy cụ chém quá ghê...có ngon nói thiệt đê =))...nói vậy thui k nên chia sẽ lý thông mà nghe dc thì toi nhỉ...chỉ nên nói cách chăm chim dạy dợt thui....còn kinh nghiệm nhìn chim chín người mười ý mắc công choảng nhau nữa...chỉ nên nói về cái cách ta mê cái cách mà ta thưởng thức còn cái vụ chim hay chim quý thì ôg nào có cu mà k khoái hỉ =))...nói cái rùi ngậm tăm luôn nhé...dáng con mồi là nó như dáng một em gái xinh xinh chạy xì bo phớt qua ta đầy kêu hảnh mà ta chưa kịp nhận ra đâu là mô đâu là tê=))

Last edited: 2/5/13
  11. soncu

soncu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    593
    hichic...nói theo văng hóa cu là liên giáp chứ kụ...
    kụ phi nói tướng mồi ..em xí lại tướng sang hay hèn vì thế lầy.
    ..mja em có con tướng hèn bỏ mja kêu là nhếu nháu bắt bổi ầm ầm,ông quại em có con giống con mái ain nhìn củng bảo thế bổi vào chác mê gì đó đá hư lụp hoài
    ông chú có con tướng du côn to như bồ câu , cân được lạng 7 xách lồng nặng bỏ mja bồi vô 3 sạc bay lun
    thèm bạn có con tướng như đẹp dai như phan khang bóc hốt nhồi độn chằng chịt gác suốt chả tém được em nào
    ối ông bạn già nói tốt mã rả đám em kinh
    hichic

whitelight, cucuom, minhxiro and 13 others like this.
  12. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    Ông này già chưa mà nói năng kiểu tin cu quá khó hiểu, chơi hạt điều không à

13. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Thấy cụ soncu chơi theo kiểu thực tế thấy cũng hay hay. Con cu đẹp thì là con cu đẹp, con cu bự thì là con cu bự, con cu xấu thì là con cu xấu, con cu bắt nhiều bổi thì là con mồi hay ... Cứ cầm chơi đi rồi từ từ biết phải không cụ. Nhưng mà dòm thấy con cu lạ nào tốt mã một tý chắc cũng xốn xốn trong ruột chứ cụ nhỉ, lúc mới dòm thấy nó đâu ai nỡ nói ngay là "thứ ni rầu cũng ... rã đám ..."
    Con cu mà biết nói năng ... hic hic ...
    Mà không biết em nghĩ ngợi lung tung nói leo nói bậy như vậy có trúng ý cụ không nữa ...

14. cugayld

cugayld Banned

Thích đã nhận:
    320
    Chào cụ ngưu. Em hỏi thí kg phải cụ là người ngoài bác. Bởi người ngoài đó họ hay dùng những từ Nho học. Nếu cụ là người Đàng trong cụ sinh ra trong gia đình lề nếp.Cụ hay chơi chữ hehe....Vui nhé cụ. Theo em Liền = Liên ( giáp ) tức áo giáp. Ngày sưa ông cha đánh giặc ngoại sâm đất nước còn nghèo nên không trang bị hết cho quân sĩ ra trận đc. Chỉ có tướng, mới đc sử dụng áo giáp này. Nên các cụ nhà ta chơi cu ngày sưa thấy con có cái mình giống giống cái bắp chuối thì gọi là bắp chuối. Vì vậy những vị tướng được trang bị áo giáp, phần ngực được làm dầy nên, phần bụng đc may vừa vặn. Nên nhìn vào rất gọn gàng và khỏe mạnh. Thì hình thức con chim cu theo em cũng thế . Tức là nhìn một cách tổng thể hết con chim cu sao cho hài hòa nhất! Mời các bác tiếp tục......!

15. cugayld

cugayld Banned

Thích đã nhận:
    320
    Ôi bác ơi ta vào đây chơi là chính phần nào đọc đc ,mình đọc. Phần nào kg đọc đc thì bỏ qua. Em nói bác nghe. Bọn nhỏ nhà em tụi nó chát chít với nhau em nhìn vào thì cứ như là ma trận. Đọc lòi mắt ra mà chả hiểu tây hay ta nữa. Anh em mình sống ở cái thế hệ trước nó khổ thế đấy bác ạ. Làm gì có cái a với chả nô. Lại còn in với chả tẹc nét .. Hị hị có khi lại hay bác nhỉ. Quay chở lại vấn đề bữa nọ bác ạ, cháu nhà em nó đi chơi muộn chưa về . Nó nhắn tin cho em cũng bằng cái ngôn ngữ đó. Em giận quá , cháu về đến nhà em bực mình cốc cho bươu đầu nên. Thế mà chừa luôn đấy bác. Hị hị.....

GHT, kiencu_vt, hoangngantg and 8 others like this.
  16. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Lại một cao thủ núp lùm nhảy vô nói xàm ba láp rõ khổ, thôi mình té đây. câu chuyện bạn cygayld kể chẳng ra đầu đuôi làm sao, không hiểu bạn này muốn nói gì?

kienkhanhhoa, minhxiro, babeo and 8 others like this.
  17. chimcudaklak

chimcudaklak Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,837
    Con chim tướng mồi đâu phải lúc nào cũng đẹp như bạch mã hoàng tử, bác nào gặp con chim dung nhan cổ quái nhiều cái dị dị tập hợp trong nó thì đem về nhà liền liền... nhớ nhé.

18. soncu

soncu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    593
    hic...bác super lói thế tội em không xó bài là may roài hic

19. cugayld

cugayld Banned

Thích đã nhận:
    320
    Này cụ em xàm,ba náp chỗ nào cụ chỉ em. Em núp lùm là sao? Cụ võ đoán không à. Cụ ăn chưa no, no chưa tới ăn nói linh tinh. Cụ chỉ đi, em sửa và còn rút kinh nghiệm.

cucuom, kiencu_vt, thobau and 2 others like this.
  20. ngưuca thíchcu

Thích đã nhận:
    1,468
    liên giáp hay bắp chuối em có một chú....mong dc ae chia sẽ cho em xem cho mình hiểu thêm dòng chim này...còn tướng mồi là em nói con khác....con bắp chuối này tướng thì khỏi bàn rùi nó trâu lắm nên thường không dc tinh quái...tướng mồi là nó vừa có lực vừa có sự tinh quái và đặc biệt nó có cái sát ... vậy nó làm cu mồi là quá hợp mời các cụ chém cho nó trúng nhé át xì=))

Last edited: 3/5/13
    cucuom, tdj_phan, dong_pham and 5 others like this.