Túy Lan - Hoa nhà em ra mắt các bác

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi Túy Lan, 29/12/12.

1. Túy Lan

Túy Lan Member

Thích đã nhận:
    38
    Em thành viên mới mong được làm quen và học hỏi từ ACE trên diễn đàn, em xin post mấy sản phẩm cây nhà
    Đai châu nhà bác Lý Cường nhìn =P~=P~=P~
    em này đc 6 năm tuổi rồi
    Lỗ Chí Thâm Lan :devil::devil:
    Hàng độc 3 giề =P~=P~ 6 năm tuổi
    Dớn tổ quạ :-* đc cái to xác
    Vài em hồ điệp
    Vũ nữ mini hoa thơm
    Trúc mành nhà em , chưa Tết đã ra hoa rùi :(

2. Túy Lan

Túy Lan Member

Thích đã nhận:
    38
    Hàng 3 chìm bảy nổi =P~=P~

3. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    lan rất đẹp , mấy cây hồ điệp này trồng lâu ngày lá to hơn nữa và ra hoa cũng bền hơn, theo anh nghĩ nên tập trung vào hàng lai hơn là hàng rừng, thêm một phần sức mọn vào việc phá hủy hệ lan rừng việt nam là điều không thể tốn tiền được, hơn nữa hàng lai chơi siêng hoa , cây khỏe , ít bệnh vớ vẩn, làm quen với tập tính sinh thái nơi ta nuôi trồng đã, sau đó thì tùy vào sở thích mà chơi lan rừng thì ít bị hao cây

vinhlisheng, Meorung and Túy Lan like this.
  4. Túy Lan

Túy Lan Member

Thích đã nhận:
    38
    cái cây Hồ điệp màu tím viền trắng hóa ra bác MAVOI đã thịt về nhà , em là kết cây ý lắm lắm ! Tết xong Bác chơi hết hoa thì để lại cho em nhé , hì hì ! CHủ nhật bác lên chợ ko ạ ? sáng chủ nhật hẹn bác Meorung lên rồi đấy ah

Meorung thích bài này.
  5. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    hẹn với cả hò , làm anh lên đợi thối hết cả mồm, lang thang trên chợ hôm nay chẳng có gì ngoài cây đai châu cánh hoa xanh sậm lưỡi tím giá 600k và 2,4kg phi điệp tím đậm hàng đốt to như trầm giá 220k/kg vì nghèo tiền nên mua hộ người khác, phi điệp giờ còn hơn 1kg bác nào lên mua nốt đi khỏi phí

Last edited: 30/12/12
    Meorung and Túy Lan like this.
  6. thiendia

thiendia Member

Thích đã nhận:
    10
    cây đẹp quá bác ơi. em kết nhất đai châu đấy. hehe

Meorung and Túy Lan like this.
  7. Túy Lan

Túy Lan Member

Thích đã nhận:
    38
    sáng em với anh meorung lên cả buổi sáng mà anh, mua đc 1 giỏ kiếm ! xong về nhà bác meo chơi , lấy đc 1 cây hài , 1 cây hồ điệp rừng, 1 khúc gỗ nhãn , hehe

Meorung thích bài này.
  8. Túy Lan

Túy Lan Member

Thích đã nhận:
    38
    Bác Mavoi post ảnh đai châu cánh xanh cho a e xem hàng đi , nghe thôi đã thích rồi :XXXXX

Meorung thích bài này.
  9. Meorung

Meorung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    582
    Hehe......bác này chụp ảnh đẹp thế :) chia sẻ cho anh em ít k.ngh đê

Túy Lan thích bài này.
  10. phamngocsinh

phamngocsinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    Một góc vườn lan trên sân thượng, chia sẻ cùng AE

khalee, vinhlisheng, Conmamen and 2 others like this.
  11. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Hum nay vồ đc jo đai hơi khủng đấy, up hộ cho anh em bản photo đi. Mở mang tầm mắt cái nhở. He he :=))
    Bác Amateur mà chơi như chuyên nghiệp ấy

12. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    chời,,, bác sinh chơi cả một cái ao bèo trên sân thượng thế này thì nhiều muỗi lắm, em nghĩ bác nên sây bờ cao thêm chút kè đá tạo tiểu cảnh rồi nuôi cá sin sít cho oai phong, có thể loài cá này hơi dân dã nhưng nó là loài cá bơi nhanh nhất , mà cái gì đã là nhất đều có cái tuyệt vời của nó

Last edited: 1/1/13
    vinhlisheng and phamngocsinh like this.
  13. Macbook

Macbook Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    Có cái ao bèo này thì tuyệt rồi. Nếu sợ muỗi bác ra HHT làm vài đôi 7 màu, về là hết muỗi ::D

vinhlisheng and phamngocsinh like this.
  14. phamngocsinh

phamngocsinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    438
    Bèo kín thì muỗi đẻ ở mô? nhưng đặc biệt hơn là có mấy chú cá rô phi, đuôi cờ rồi. bờ chỉ cần cao 15cm đến 20cm là được, khá mát mẻ, đáp ứng phần nào độ ẩm cho lan.

vinhlisheng and Túy Lan like this.
  15. Túy Lan

Túy Lan Member

Thích đã nhận:
    38
    tiếc quá anh ah , có 8 vòi hoa , em gỡ xuống gẫy 1 thành 7 , đau quá ah ,đang 8 ( phát ) thành xuống 7 ( thất )

Thế là mang lên nhà Bố vợ treo , hê hê

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:54 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:51 PM ----------

Bác MV nói hay quá, em nghe cá sin sít mà cười đau hết bụng , nhớ lại ngày bé em toàn câu sin sít về ăn , hiiiiiiiiii ! Vườn bác Sinh đẹp thế nuôi sin sít mất giá, em nghĩ nuôi mấy con chép nhật là đẹp , bỏ bớt bèo đi để còn thấy cá bơi là đẹp ( em nói ko phải bác Sinh bỏ qua nhé, ý kiến em theo bác Mavoi thôi ah )

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:56 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:54 PM ----------

em Amateur thôi ah , phải vài năm nữa mới nghiệp dư giống bác meo đc , chờ chị em xây nhà xong em sẽ dành cả sân làm vườn lan , lúc ý nhờ bác lên tư vấn thiết kế cho em nhé ! hê hê

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:58 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:56 PM ----------

Vườn thượng nhà bác sinh nhìn mê quá , ước j đc ngồi giữa vườn uống trà , ngắm hoa ngắm lá , ngắm cả rễ nữa ! hiiiiii

16. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Hehe...để anh vác cho thì không muốn để ỏng vác làm gãy hoa nó ko mắng là còn may đấy. Hoa thường chơi theo số lẻ, gãy 1 vòi từ 8 về 7 lại hóa hay. Ở nhà vợ nhiều hơn nhà mình thì treo ở đấy là đúng roài, nhưng để sân thượng hơi uổng. Hehe

Túy Lan thích bài này.
  17. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    ý em là nếu cái ao này chỉ có tác dụng tạo ẩm cho mấy chậu địa lan thì em nghĩ anh nên rải cát + sỉ than tổ ong vào đó tiện thể trồng lan hài mà lại không lo muỗi, thay vì chỉ có tác dụng làm độ ẩm cho lan, ta nên đầu tư chút công sức làm luôn thành cái bể cao khoảng 40cm , thành bể ốp sỏi đặt chậu lên được, giữa bể đắp ụ vẫn đặt chậu cây lên được, sung quanh bầy thêm vài chậu nhỏ, dưới nước nuôi vài con chép hải phòng vừa rẻ vừa khỏe còn chịu đựng thuốc sâu lại kém bọn sin sít, chơi liền cả cây cả cá, thế mới gọi là trên phong dưới thủy

18. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Hum nay mới đc bít thêm khả năng hình họa họa hình của bác MV cao ghê. Đúng là người có 10 hoa tay, mỗi hoa là 1 nghệ. Hehe

Túy Lan thích bài này.
  19. MAVOI

MAVOI Khổ vì Hoa

Thích đã nhận:
    1,092
    hehehe dạo này vì hay ăn chân gà nên tay cũng hơi run, chứ bình thường em thuê người bổ cét cho nó chi tiết rồi, nói chung cứ diễn tả bằng mồm thì nó cũng hơi khó nói, vẽ bằng cái pên của win cho nhanh, biểu đạt được phần nào cái ý tưởng cũng tốt rồi

20. Meorung

Thích đã nhận:
    582
    Đi Biên giới về chưa sếp, có của hay vật lạ gì úp lên cho anh em la liếm cái...:p