Tuyển chọn, thuần dưỡng và lai tạo...

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi Cafenong, 2/11/12.

1. Cafenong

Cafenong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,887
    Cafe mở topic này dựa trên những gì mình đã được biết, đã làm để cùng ae chia sẽ đam mê: thuần dưỡng, nhân giống... loài gà rừng tai trắng. Hy vọng ae sẽ cùng chung tay, để rút ra những phương pháp ngày càng hiệu quả hơn cho mỗi chúng ta.
    Vấn đề này tạm thời mình chia làm 3 phần:
    --- Tuyển chọn: Chọn lựa gà trống rừng rặc phù hợp cho việc thuần dưỡng và nhân giống.
    --- Thuần dưỡng: Những cách thức, những lưu ý... trong quá trình nuôi dưỡng.
    --- Lai tạo: Phương pháp đổ mái và nuôi con...
    Xin gửi ae 1 clip - đó là những gì mình đã làm và đã có kết quả.
    <iframe src="http://www.youtube.com/embed/ATuh12MjOOU" allowfullscreen="" frameborder="0" height="315" width="420"></iframe>
    --------------
    Mình sẽ chuẩn bị thêm hình ảnh minh họa nên sẽ viết chậm, ae thông cảm!

dong_pham, tammapn, TrongDat and 26 others like this.
  2. Manhkk

Manhkk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    99
    Chú gà rừng rặc của bạn thật oai vệ. Bạn thuần hóa chú nó giỏi quá! Ko gian chuồng nuôi cũng rất tuyệt. Rất mong nhận được các bài viết tiếp theo của bạn. Một lần nữa cảm ơn bạn vì bài viết này!

loc ct and Cafenong like this.
  3. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Cám ơn Tuấn cafe clip công phu quá, con gà rặt đẹp mê hồn. Nhìn hình ảnh đầu tiên khi ông tóm đc nó tôi đã thích. Ông giỏi quá, thuần hóa rùi nhân giống đc nữa. Nhin đàn gà con phát triển từ khi ăn côn trùng đến khi trưởng thành lúc nào cũng khỏe mạnh là biết ông bỏ ko ít công sức vào để chăm sóc chúng.
    Tôi đg học chơi món này có gì ông chỉ bảo tôi nhé.
    Mà sao lâu ko thấy online yahoo thế.

4. minhtientn

minhtientn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    600
    chào bắc gà rặc có nên cắt cựa khi đổ mái không nếu không cắt cựa dài quá đạp mái có trống không ................ em tín cắt cựa mà thấy cắt cựa nhìn không đẹp không vbiet61 sau nửa thaks bác

5. Cafenong

Thích đã nhận:
    1,887
    Chào Nguyên! Lâu rồi ko chuyện trò. Mình ko có nhiều tg online nên nick yahoo "ẩn". Thực chất chú trống rặc này mình ko ưng ý lắm, tiêu chí quan trọng nhất của mình khi chọn trống là giọng gáy, lý ra em này rớt tu vòng gửi xe, nhưng mùa vừa rối mình ko có nhiều lựa chọn.
    Trong môi trường tự nhiện cựa gà ko ảnh hưởng đến việc có trống hay ko. Nhưng, trong môi trường nuôi nhốt cựa gà ko phát triển bình thường mà cứ dài ra và xấu xí cho nên việc cắt cực là cần thiết. (chú rừng rặc trên mình cắt cựa đến hai lần trong vòng nữa năm). Việc cắt cựa mình sẽ lưu tâm trong những bài viết tiếp theo khi có hình ảnh minh họa.

catphien, loc ct and mayrau9018 like this.
  6. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Mình mới chơi nên chưa có kinh nghiệm, cứ thấy bộ mã nó đẹp mắt là thích . Con này gáy giọng gì vậy Tuấn.

7. xanugl

xanugl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Cố gắng hoàn thành sớm cho ae học hỏi nhe bạn. mình mới chơi gà rừng nên chưa biết cách nuôi dạy tụi nó.

8. minhtientn

minhtientn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    600
    gà này bác nuôi được mấy mùa rồi..................................................

9. axndinh

axndinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    "Phần mở đầu" nghe hấp dẫn quá, cố gắn hoàn thành bài sớm nha chủ thớt, thank!

10. ngocthuong

ngocthuong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,729
    bác cafenong tới mùa gà rồi bác có đi làm kèo nào chưa vậy !

11. vinhbomvn

vinhbomvn New Member

Thích đã nhận:
    0
    mới vào nghề cần kinh nghiệm

mong chờ, nhanh lên nhá chủ thớt. để em còn học hỏi kinh nghiệm

12. Đảng Cu

Đảng Cu Cu gáy ABV Hà nội - Đăklăk

Thích đã nhận:
    7,743
    Nghe mấy cụ nói: "đã bẫy được con gà rừng thì con gì cũng bẫy được!", nghe mà phát ham.

loc ct, mayrau9018 and Cafenong like this.
  13. trantuancuong

trantuancuong Active Member

Thích đã nhận:
    35
    chào bác cafenong,nhìn gà của bác em kết quá. em cũng mới tập chơi gà nên được xem cái clip của bác em thấy rất phấn khởi. mùa gà rồi em cũng tuyển lại được 2 con gà già có giọng khá hay,không biết mấy mùa nhưng cựa cũng khoảng 2.5cm,1con mã đỏ còn 1con mã vàng giống gà của bác. hiện tại em đang nhốt trong chuồng nhỏ,con vàng khá dạn , nó dám mổ đồ ăn trên tay em. cả 2 con cựa đều bình thường như ở rừng. vậy sau này em đổ mái có nhất thiết phải cắt cựa không hả bác, em chỉ sợ nếu mình bắt nó cắt cựa làm nó hoảng gà thì công toi cả năm trời cưng nó

nguyendinhtrang and Cafenong like this.
  14. VIPXILIP

VIPXILIP Well-Known Member

Thích đã nhận:
    548
    Clip hoành tráng quá , thích nhất hai con gà đá nhau nhìn phê quá ^^

Cafenong thích bài này.
  15. Cafenong

Thích đã nhận:
    1,887
    Cám ơn bạn có lời khen. Theo lời kể của bạn thì chú có sắc vàng rất phù hợp để thuần dưỡng nuôi cảnh, hay nhân giống cũng đều rất tốt. Gà trống rừng rặc nếu được nuôi thả trong không gian rộng thì cựa vẫn nhọn và ko quá dài giống ngoài tự nhiên). Tuy nhiên, trong dk nuôi nhốt chật hẹp hay ko đủ rộng thì cựa gà sẽ ra rất dài theo tg và ko sắc nhọn (thường cựa sẽ bị mài lõm cách gốc khoảng 2->3cm).
    Việc đổ mái thì cựa như gà của bạn ko anh hưởng gì cả (ko có chuyện cựa đâm lung mai, hay bụng trống khi chúng abc đâu), Nhưng nếu có thể thì bạn cũng nên cắt cựa, vì trong quá trình nuôi dưỡng bạn sẽ ko bị nguy hiểm khi bắt chú trống ấy. Nếu bạn xem kỹ bạn sẽ thấy chú rr của mình cũng đã cắt cựa.
    Cắt cựa thì có nhiều cách, mình sẽ giới thiệu cách mình làm trong clip sau.

dong_pham, loc ct and catphien like this.
  16. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Dạo này tình hình gà qué thế nào Tuấn ơi, update thông tin cho anh em hóng với.

Cafenong and loc ct like this.
  17. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Hôm nay mới xem clip gà của bác, nhìn con trống phê thế nhỉ, cứ như diễn viên chuyên nghiệp thấy đc quay phim là diễn nhiệt tình, bới đất, ngoáy đuôi, dụ mái nhìn khoái ghê....hihihi
    Bác úp thêm nhé, à mà trong các clip có 1con trống mào rất khủng mà theo e biết thì rặt rừng mào mỏng và nho nhỏ vừa phải thôi đúng k??? Vậy con ấy là F mấy mà nhìn như rặt vậy???

mayrau9018, Cafenong and loc ct like this.
  18. Cafenong

Thích đã nhận:
    1,887
    ... Cũng có chuẩn bị vài cái clip cho vụ này, nhưng chưa đầy đủ và chưa xử lý Nguyên ơi.
    Được chú bổi nào chưa dzậy?
    Cám ơn Bác và ae đã có lời khen! Bác hỏi con trống có mào khủng nào vậy?
    Chuyện cái mào thì đúng như Bác dã nói. Thông thường, gà trống rừng rặc mào mỏng, nhỏ hơn gà đã lai tre... Tuy nhiên mào, tích, tai... của rừng rặc thì cũng khác nhau. Đó là sự khác nhau giữa một số vùng, độ tuổi,... Thậm chí hai cá thể cùng độ tuổi, cùng vùng sinh sống cũng có sự khác nhau...
    Ví dụ vài hình ảnh những chú gà trống rừng khá già (mấy em này cứng tuổi nên dễ so sánh):
    --- chú này mào mỏng, tích nhỏ, tai vừa phải, mặt mỏng
    --- Chú này thì Mào nhỏ, tích lớn, tai bự, mặt hơi dày.
    Chú này thì thật bậm trợn: Mào, tai, tích đều bự và dày. Da mặt thì cứ như gà nòi.
    ... Lục được 3em này thôi, nên khó so sánh. Ae thong cảm!

19. mayrau9018

Thích đã nhận:
    3,685
    Xử lí clip nhanh rùi cho anh em xem nhé.
    Ngoài tôi gà chưa bổi chưa gáy nên vẫn đang giai đoạn chuẩn bị gà mồi đồ nghề và chờ đợi thui.
    Trong mấy cái hình ông đưa ra so sánh Chú mào mỏng, tính nhỏ, mặt mỏng có bộ lông mã đẹp quá, tôi thích những con lông mã dài như thế. Mào nó mà thẳng như con thứ 2 thì tuyệt nhỉ.

20. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Miền Bắc đang mùa đông gà rừng co ro chống chết rét co và teo hết cả cà thì gáy sao nổi...hehe
    Con bác thích nó vừa bị bẫy nên sợ mà rũ mào thôi chứ khi bình thường mào nó dựng như cờ vậy bác à. (hì phán như gà của mình ấy...???)
    Nhìn chung gà từ miền trung nam bộ trở vào nhiều hơn ngoài bắc và có thể sung quanh năm, trừ khi thay lông, còn ngoài Bắc cứ mùa đông về gà ở rừng trốn hết vào thung lũng tránh rét và đói, sang xuân có thóc mầm và ngô vãi , rồi côn trùng...vv thì mới mò ra...cho bắc oánh thôi...hehehe
    Hãy đợi và nghe ngóng và post chiến lợi phẩm lên bác nhé, chúc may mắn và .... và...

Last edited: 26/12/12