TV Mới bắt đầu chơi bể xin được giúp đỡ

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi quangthuc, 15/12/11.

1. quangthuc

quangthuc Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình đang làm 1 bể nhỏ để ngay trong phòng ngủ ( bể chính là 5.5 cm * 4.5* cm 30 cm bể lọc 5.5 * 30 *30 ) Hiện nay đã song hoàn thành các phần nước xuống và lên và bắt đầu đưa đá vào bể . Theo tham khảo thì mình thấy chơi bể nhỏ như vậy sẽ ko ổn định đc nước nhưng vì hoàn cảnh nhà ko cho phép chơ bể to nên mình đành phải chấp nhận chơi bể nhỏ . Lọc tràn mình chia thành 3 ngăn - để bông lọc và san hô . Hôm qua mình chạy thử nước ngọt thì thấy có vài vần đề muốn nhớ các Bác có kinh nghiệm tư vân giúp . Thứ 1 là đường nước xuống của nhà em nó cứ kiêu róc rách nên khi tối ngủ phải nghe tiếng đó thì hơi khó chụi các bác giúp em vụ này nhé . Thứ 2 là theo kinh nghiệm các bác thì mua bao nhiêu kg đá thì vừa , nền thì nên rải lại nào ? và chơi những loại cá nào khỏe và em muốn nuôi Quỳ thì nên nuôi loại nào thì thích hợp với bể của em . Em xin chân thành cám ơn .

2. truong_chinh

truong_chinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Hồ gì kì vậy? kg hình dung nổi..................................

3. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Vấn đề xử lý tiếng kêu đường xuống bạn có thể tham khảo cách làm này, mình cũng đã làm như vậy và thấy rất ổn.

http://www.reefcentral.com/forums/showthread.php?threadid=1310585

Đá sống thì theo mình nghĩ bạn ước tính trong bể chính để bao nhiêu cho vừa đủ để còn lấy không gian cho cá bơi. Bạn có thể tham khảo vài viết này

http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=86054

Dưới ngăn lọc mình khuyên bạn nên thay bông lọc bằng túi lọc có bạn tại các tiệm cá nước mặn rất tiện lợi và sạch, có thể giặt đi dùng lại. Không nên dùng san hô vụn nên thay bằng đá sống. Bạn nên mua một thùng về xài bể chính hết bao nhiêu còn đâu cho hết vô ngăn lọc.
    Nếu bạn chỉ nuôi cá với quỳ, thì chọn hề khoang cổ vàng vừa rẻ vừa khỏe như trâu
    Chúc có bể đẹp đón tết

quangthuc thích bài này.
  4. Leolinux

Leolinux Member

Thích đã nhận:
    1
    E xin hỏi a có PS ko ạ vì e cũng theo thú chơi cá nước biển mấy tháng nay và rút ra là bắt buộc phải có PS đó a. Sai a chỉ bảo e thêm

quangthuc thích bài này.
  5. sinhclbcacanh

sinhclbcacanh Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Qua số 35B trần đình xu phường cầu kho quận 1..mình bán cho 1 2 cục đá sống..màu tím về thả vô là được..

6. quangthuc

quangthuc Member

Thích đã nhận:
    4
    rất cám ơn FlameAngel đã tư vấn giúp mình , mình sẽ làm như cách bạn nói , mình sống ở hà nội gần nhà anh Lâm Nemo . Mình chỉ lo cái là đá mà cho vào bể lọc thì sợ ko chữa đc vì bể nhỏ quá ko chất vừa mỗi ngăn chỉ có 15 cm cao 30 cm thôi thì để đc mấy cục đá như bạn nói ? Niếu dùng san hô có đc ko hay san hô ko tốt ?

---------- Post added at 10:10 PM ---------- Previous post was at 09:56 PM ----------

Cám ơn bạn Leolinux mình cũng đang định mua 1 cái PS nhưng có lẽ mình sẽ chạy lọc trước để lấy vi sinh khoảng 3 tuần . Vì tình hình hà nội các cửa hàng đang hết muối , niếu có thì chủ nhật mình setup bể thế nên nhờ bạn tư vấn cho mình nên mua cái loại nào thì tốt . Ở aquareen chỗ Ng Trường Tộ có 1 loại là 500 k còn chỗ Trung _ kim mã bán 1.200 k mình chẳng biết ký hiệu thế nào nhưng có phải nhiều tiền là tốt ko ?

7. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    Hồ lọc nhỏ thì bạn làm đơn giản thôi, chia 2 ngăn, ngăn 1 kiếm cái skimmer nhỏ nhỏ bỏ vào, ngăn 2 nước bơm lên hồ, hồ chính thì xếp đá sống vô, đơn giản vậy thôi, muối thì theo mình nên mua bên Trung KM!

8. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Muối ở HN có bao giờ hết đâu, mình vừa làm 1 bao để dùng dần mặc dù vẫn còn. Cũng nên xác định nuôi gì để mua đồ cho phù hợp, từ muối trở đi. Mua muối cho san hô cứng chơi cá xuông (FOWLR) thì phí. Những chỗ này có bán:
    - 10/173 hoàng hoa thám
    - 283 Hồng hà
    - hovanten ( bên box Trung tâm TM ABV)
    - 87 Minh Khai
    - kim mã ( cách chùa Kim mã vài nhà)

quangthuc thích bài này.
  9. FlameAngel

Thích đã nhận:
    116
    Gan nha Lam nemo thi mua luon o day di, ban co the dat hang loai nho xai cho vua

10. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Đúng đấy! Ông chủ mà nhiệt thì tình hết hàng phải vay mượn những cửa hàng khác để phục vụ chứ nhỉ! Các ông chủ biết nhau hết đó mà =))

11. quangthuc

quangthuc Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào các Bác : Hôm nay em đã lên nhà Bác Trung_kim ma khuôn về 14 kg đá và 1 bao muối có hình con nemo màu đen 6 kg . Thế là em setup em cũng chẳng biết thế nào nên em xếp theo kiểu xếp gạch thôi các bác cho em xin ý kiến nhé . 90 lít nước em đổ vào bể gần 3 kg muối cũng chẳng cân đo ước lượng thôi . Em đang ngắm khoảng 20 ngày nữa rồi đi thử nc nhà bác Trung_km rồi mua Quỳ và mấy con cá trâu bò về nuôi thôi . Hiên nay có 1 vấn đề muốn hỏi các bác là : Thiết bị lọc em mới cho tạm 1 ngăn san hô vì định mai qua nhà Bác Tung làm thêm khoảng 5 kg nữa cho vào hồ lọc theo như các bác tư vấn . Vấn đề thứ 2 là có cần thiết chạy liên tục lọc không hay cho nghỉ vào buổi đêm chứ cái máy bơm của nó kiêu trong tủ gỗ cứ ù ù thì sợ ko ngủ đc ?

12. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    bể mà để phòng ngủ thì phải chuyển bể lọc sang phòng khác...may ra mới ngủ ngon được. nói chung là k nên để trong phòng ngủ, bạn nên bỏ san hô vụn đi , k sau này lại phải làm lại đấy, có thể chỉ cần lọc thô và thêm lọc vi sinh nữa là ổn rồi. đá sống xếp hơi nhiều, bạn chuyển bớt xuống bể lọc ấy.

13. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    nếu bác rảnh có thể qua nhà trung km để dc hướng dẫn lại chi tiết cách setup bể, còn ko bạn có thể qua cafe Gốc ngày mai để ae đồng loạt chém cho bác

14. quangthuc

quangthuc Member

Thích đã nhận:
    4
    Kiểu này phải bể lọc ra ngoài trời thôi , mà niếu để ngoải trời thì có bị ảnh hưởng gì ko các bác ? em định làm cái giá bằng sắt V to 1 chút em tính rổi bể lọc em cả đá chắc cũng chỉ 20 kg thôi em khoan thủng tường ra rồi câu ra ngoài ban công cho nó ổn định . Vì nhà em chật quá ko còn chỗ nào ngoài cái phòng ngủ ra ( nhà tập thể mà )

---------- Post added at 12:27 AM ---------- Previous post was at 12:20 AM ----------

Mai em phải đi làm chán quá niếu đc nghe các tư vấn thì hay quá

15. Ferrari_F430

Ferrari_F430 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    Vấn đề đg xuỗng kêu xử lý đơn giản thôi. Bạn xin 1 quả cầu lọc loại nào vừa đg thu xuống, kiếm thêm 1 dây giầy buộc vào 1 đầu- nhớ để nó dài khoảng 10-25cm cho đầu dây chảy theo đg nc xuống, bạn chỉnh cho đến lúc nào ko còn tiếng kêu(hoạc nhỏ nhất) là OK. Cái này mình đang dùng rồi, ko có vấn đề j đâu.(Mục đích là ko cho không khí vào đg ống)
    Bể bạn xếp đá nhìn khô quá-nên xếp lại cho nó tự nhiên chút. Chúc thành công.
    :applause::applause::applause:

Last edited: 17/12/11
    quangthuc thích bài này.
  16. quangthuc

quangthuc Member

Thích đã nhận:
    4
    Tình hình là cái máy bơm at 306 của em nó kiêu quá vơi lại nó cộng hưởng tiêng rung trong cái tủ gỗ nên nó phat ra tiếng kiêu ù ù .Cả đêm qua nằm nghĩ là cho nó ra ngoài ban công thì sẽ hết kiêu nhưng niêu vao mùa hè thì phòng em nó chừng 39 độ thì phải làm thế nào ?

17. quangthuc

quangthuc Member

Thích đã nhận:
    4
    Xin nhờ tư vấn giúp mình với . Hiên nay cái bể lọc mình đã làm lại rồi và sếp đá sống làm hai ngăn thôi nhưng hiện giờ do cái máy bơm 306 at của mình nó kiêu to quá nên mình chuyển nó ra ngoài trời song rồi thì tiếng kiêu đã giảm hẳn . Nhưng mình ko hiểu niếu cho bể lọc ra ngoài trời có bị ảnh hưởng gì đến rêu ko và ảnh hưởng không tốt cho bể không . Các bác chắc cũng thông cảm do nhà em trên tầng 3 lại là phòng nó đua ra nên rất chật nên hôm qua em đưa bể lọc ra ngoài ban công trực tiếp với mặt trời . Xin các bác nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp em cái và cách sử lý thế nào , em xin chân thành cám ơn .

18. FlameAngel

Thích đã nhận:
    116
    Nếu bạn đưa ra ngoài cũng được, nhưng mùa hè và mùa đông thì hơi mệt vì phải đảm bảo nhiệt độ cho bể (23 tới 27 độ), nếu ko che chắn có thể bụi hoặc món gì rơi vào thì nguy. Bơm thì bạn có thể xem lại phần đế cao su, miếng hút kính xem đã lắp ổn chưa có thể hạn chế tiếng ồn của máy bơm

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:28 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:24 AM ----------

Mình nghĩ đá sống bạn nên xếp lại đi, vì bể hơi hẹp có thể lấy tấm phía sau làm điểm dựa xếp hết về phía sau, chia đôi bể ra để khoảng giữa trống tạo không gian mở, theo mình là như vậy =))

19. quangthuc

quangthuc Member

Thích đã nhận:
    4
    Cám ơn bạn đã tư vấn , về nhiêt độ thi mình đang theo dõi như bây giờ thì 24 - 25 độ vì có sởi , còn bể lọc mình lắp ngoài trời nó nằm dưới mái tôn nên ko thể rơi vào đc . Mình đã làm cả nắp kính lên trên mặt bể nên cũng hạn chế đc bụi bạn ạ . bây giờ mình chỉ còn chờ thời gian cho bể ổn định là mình thả cá và san hô mềm thôi . Còn việc nhiều bạn góp ý nên sếp lại đá mình cũng đã sếp lại rồi các bạn xem giúp mình đã ổn chưa nhé . Và các bạn xem giúp mình ánh sáng đã đc chưa cần bổ sung thêm không vì mình dùng lại đèn thủy sinh nhưng vẫn có 1 bóng xanh 1 tím và 1 bóng nuôi cây .
    [video=youtube;XMdfttxejTs]http://www.youtube.com/watch?v=XMdfttxejTs&feature=colike[/video]

20. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    bạn coi thay được san hô vụn dưới đáy hồ chính luôn đi, sau này đỡ phải lăn tăn....