tỳ bà da beo

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi cuongphat, 27/3/08.

1. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    tỳ bà da beo là loại cá chỉ nuôi kiểng cho đẹp & lạ mắt ko thể thay thế con cá lau kiếng được hình cá tỳ bà da beo :

[​IMG] [​IMG]

2. tuanpham

tuanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    COn này mọi người đều gọi là tỳ bà bướm mà, không phải tỳ bà da beo đâu. Loại này thích hợp nuôi trong hồ thủy sinh vì có những ưu điểm: nhỏ con, chậm lớn, hình dáng đễ thương, độc đáo và đặc biệt là không phá hại các cây thủy sinh.

3. cuonglt

cuonglt Member

Thích đã nhận:
    0
    Tớ có 2 chú cá như vậy vừa die, huhu

Cá này nhìn mặt dưới áp vào bể kính thì vui lắm, tớ nuôi 2 tháng không sao thế mà hôm 25/3 cả 2 con lăn ra chết (tại 2 bể của 2 nhà khác nhau) hu hu. Bọn này lúc chết đều lạtngửa, thế mới đau. Khi phát hiện ra thì thấy da đã bị lột hết ở mặt trên. Mà tớ thấy trong list cá thủy sinh thì con này là bống ghita chứ nhỉ. Ko biết nên nuôi tiếp ko... tiếc wá. (bể của tớ 1200x550x450, nuôi khoảng 80 cá con của khoảng 20 loại, hic... mỗi ngày có khoảng 0,3 con byebye. 240 ngày nữa ko biết ntn???, sục 02 và lọc nước 24/24, ăn ngày/2lần bằng giun và thức ăn bán sẵn) Ae nào biết giúp với

4. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    loại cá này hình dáng giống cây quạt tỳ bà cũng giống hình bướm nên mọi người đặt cho cái tên là tỳ bà bướm. nhưng hoa văn & màu thì có khác nhau như tỳ bà da beo, da rắn, nhưng loại cá này rất dẽ chết .hôm qua mới bắt về 5 con ,sáng nay 1 em bật ngữa ko dấu hiệu bệnh hay bị xây xác gì ,loại cá này ko phải dễ nuôi & cũng ko làm vệ sinh hồ như con lau kiếng.

5. dh2003

dh2003 CLB Cá Dĩa SG

Thích đã nhận:
    2
    Con này mình nuôi nó siêng lắm chỉ làm vệ sinh mỗi cái máy lọc thôi heheh nó không thèm đi đâu hết, cái máy lúc nào cũng sạch bóng.

6. blackpearl

blackpearl Active Member

Thích đã nhận:
    6
    tỳ bà bướm bị chết

theo mình biết thì loại cá này mới được phát hiện và thuần dưỡng cũng như cho sinh sản nhân tạo gần đây. tụi nó có nguồn gốc từ các dòng suối nước chảy xiết, nên hồ nuôi cũng phải tạo dòng chảy. nước phải cực sạch. có vẻ là loại khó nuôi vì thấy ai từng nuôi cũng than là bị chết. trước mì nh cũng nuôi một lúc 10 con trong hồ rong, nhưng chỉ còn sống được 6. trong hồ nên bày trí nhiều đá cuội hoặc lũa vì chúng rất thích bám vào đá. không nên nuôi chung với các lại cá hay cắn rỉa cá khác nhu ali, bảy màu hay các loại molly, platty. nhiệt độ nước quá cao cũng là nguyên nhân khiến chúng chết. nên giữ hồ ở nhiệt độ dưới 26độC.

7. [Mr].WacWac

[Mr].WacWac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    em này khá đẹp nhưng ko biết nuôi rtrong hồ thủy sinh nó có to lên nhiều như cá dọn bể ko? nó mà to lên sối nền kinh lắm

8. LastKnight

LastKnight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Nó kô có cơ hội to lên đâu bạn :| Nó khó nuôi lắm,mình cố gắng hết sức chỉ giữ em nó đc tới tuần thứ 2 :( Chỉ số chết 8/8 :| Và chỉ có 15-20k/1 con àh,tỳ bà da beo thì đắt hơn cũng gần 10 lần áh :D