ủ dầu

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim khuyên' bắt đầu bởi embuonemkhoc, 19/10/08.

1. embuonemkhoc

embuonemkhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    có ai biết cách ủ dầu cào lồng tre không chỉ cho tui với

2. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Mình cũng đã nghe thấy nhiều lần và cũng tìm tòi rất nhiều nhưng vẫn chưa tìm ra được cách làm đúng. Không biết trên diễn đàn có bác nào đã từng làm xin chưa sẻ kinh nghiệm cho ae mới vào nghề để ae mới học nghề được mở rộng tầm mắt. Em xin cảm ơn rất nhiều!
    Còn đây là cách làm của em đã thử áp dụng nhưng ko hiệu quả. Khi nghe thấy người ta nói ủ dầu em hăm hở lắm ra ngoài hàng sửa xe mua 5 lít dầu (dầu chạy xe máy loại đã dùng rồi) sau đó về cho vào một cái xô sau đó đổ dầu vào xô, cho lồng vào ngâm 1 tháng sau đó đem ra phôi nhưng kết quả là mình được xắm cái lồng mới:crying::crying::crying:. Có bác nào có cách nào để ủ dầu khác ko các bác chỉ giáo để ae về thử.

3. TQTrung

TQTrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Bạn có thể tìm các bài viết trên diễn đàn của mọi người hướng dẫn cách ủ dầu đấy.Còn cách của bạn có thể là 1 cách mới để mình có thêm lý do đi sắm 1 cái lồng mới:laughing:.

4. thangHaiPhong

thangHaiPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    các bác ơi nghệ nhân chơi lồng chỉ quét dầu máy khâu ĐỎ pha có tỉ lệ với dầu hỏa ! quét đều tay ko đc chỗ đậm chỗ nhạt dịnh kỳ 3 tháng 1 lần như thế trong nhiều lắm lồng sẽ thành đồ cổ ! và lúc đó sẽ rất giá trị đó chúc các bác thành công em đã thử rất nhiều lồng nhà em rồi !

5. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
  6. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    thì Linhchichchoe đã nói là cách đó ko được hiểu quả rùi bác, bác đọc ko kĩ hay sao mà còn cười người ta thế bác ơi

7. dungtrocbg

dungtrocbg Member

Thích đã nhận:
    83
    Bạn nên dùng ca fe để lấy mầu đánh bóng bằng sáp nẻ và bàn chải đánh giầy ( lá chuôi khô ) . Có thể nhốt chim ngay được mà không độc hại gì cho em khuyên yêu của bạn

8. livelyandlove

livelyandlove Active Member

Thích đã nhận:
    22
    Mình có vài cách ủ dầu anh em có thể tham khảo xem sao :
    Cách 1: Nếu để lồng có thể chơi ngay trong thời gian ngắn thì ta có thể dùng quang qua 1 lượt dầu máy khâu cho khô . Sau đó lấy nước chè để lâu + nghệ ngậm nước này khoảng 1 vài ngày sau đó quang lồng thì màu sẽ xuống rất nhanh và sẫm bóng :D
    Cách 2 : ( cách này dành cho nhưng anh em kiên nhẫn ) Chúng ta có thể lấy dầu nhờn quang lồng , sau đó cách khoang 3 ngày sau thì quang 1 hoặc 2 lần nữa sau đó đem treo lên ( coi như lồng hỏng ):)).Cách làm này cần thời gian bởi cơ chế thấp dầu là hút vào rồi lại nhả do đó cần có thời gian để dầu ngấm vào lồng. Hoặc cầu kì hơn nữa mà ngày trước mình đã từng thấy là các cụ dùng hơi diêm sinh để u lồng 1 lần ( cách này đảm bảo ko bao giờ mối mọt)
    Trên đây là 2 cách mình đưa để mọi người tham khảo :D .Nếu có gì ko đúng mong anh em bỏ qua, ai cần hỏi gì thêm có thể nhắn tin cho mình để cùng trao đổi :D

9. king_of_rose

king_of_rose Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    ủ dầu lồng tre

Theo kinh nghiệm của tôi, trước hết cái lồng tre của bạn phải là lồng đã khô kiệt rồi, sau đó bạn rửa lồng thật sạch sẽ, phơi khô và lấy dầu máy khâu ra bôi đều lên lồng, sau 1 tuần thì mang ra đánh rửa lại và bôi thêm lớp dầu nữa vào rồi mang lồng để vào chỗ nào khô ráo, có gió. Tôi nghĩ lồng lên màu sẽ rất đẹp:applause::applause::applause:

10. livelyandlove

Thích đã nhận:
    22
    Cách ủ dầu của bạn như nói ở trên thì mọi người chắc ai cũng thường làm vậy mà :D.Còn dầu máy hay dầu nhờn gì thì nó quang lồng nó cứ thấm rồi nó lại nhả mà nên để được xuống màu cũng phải có thời gian mà =((

11. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    TO: livelyandlove Bác làm ơn cho em hỏi tí? Có nên ngâm lồng vàotrong dầu hay ko hay chỉ nên quét dầu vào lồng thôi.

12. livelyandlove

Thích đã nhận:
    22
    Câu này hỏi hơi khó vì mình chưa làm bao giờ sao dám nói có được hay ko ,đúng hay sai :D. Bạn cứ quang lồng bình thường như 2 cách của mình nói ở trên xem :devil::)sao,chúc bạn có cái lồng đẹp