UP hình con Gáy bẫy ngoài rừng và nuôi lồng được 5 năm.

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi Hieutc, 16/4/08.

1. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Các anh cao thủ về Cu gáy nhận xét về em con này nha.Thanks!
    [[​IMG]

bdbird and centimet like this.
  2. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
  3. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Em chụp bằng điện thoại nên hơi mờ.Các anh thông cảm nhận xét dùm em.Thanks!

4. SaLệHà

SaLệHà Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    Chúc mừng bạn có 1 chú Cu Gáy đẹp................Văn võ song toàn
    Vài lời mạo muội góp vui :
    Em này giọng son đồng pha sấm ( nhìn cườm và lổ mũi em nó mà đoán, giọng này chiêu bổi về rất nhanh), giọng đủ, nước gù được, bo phóng kèm đủ cả, êm lồng. Hình bạn chụp hình như em nó chưa được căng lửa lắm ( nhìn mắt em nó mà đoán)....... nói chung em nó Good.
    Chúc vui.

5. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Con này được đó Bác, nhưng ở ở TP nuôi con này phí quá, Bác để lại Em mang về quê tập cho nó thành mồi đi. EM này mà làm mồi thì khá lắm.

6. Hieutc

Hieutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Cám ơn các bạn nhận xét nhé!
    Con này dữ lắm có mấy con đem tới gù với con này 1 hồi là chạy mặt ngay đó.Thật ra mình cũng không phân biệt được giọng nhiều lắm.Ở ngay TPHCM nên không có cơ hội cho nó thành mồi chỉ nuôi chơi và gù đấu với mấy con ở xóm thôi.
    Con này mình đi bẫy với thằng em cách đây 5 năm ở Long Thành.Bây giờ không còn rừng nữa nên hết chim để bẫy rồi.
    Nhà em còn 1 con tơ bắt trong ổ mới 1 năm tuổi ah.Tội nghiệp khi nó cất tiếng gáy là bị con này lấn áp ngay mặc dù là che lồng lại không cho thấy mặt nhau.
    Theo các anh thì làm sao cho con tơ khỏi sợ con này.Nhưng em không đem con này đi chỗ khác đâu nha.....hihihiih

babeo thích bài này.
  7. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Đúng rồi đó Bác không cần đem con non này đi chổ khác đâu.......... chỉ cần mang Em 5 năm cho Em nuôi là Em tơ trưởng thành ngay =))=))=)).
    À, mà Em này theo bác nó thì nó dữ quá khi lên mồi khả năng sát bổi hơi bị kém. chỉ dùng để bắt Em nào dữ thôi.

Last edited: 17/4/08
  8. minhduc_bienhoa

minhduc_bienhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    con này hay đó.hôm qua em cũng mới kiếm được 1 con.nói chung la cũng ok,để khi nào ranh em sẽ up cho các bác

9. gatauvang

gatauvang Member

Thích đã nhận:
    9
    Con này nhin bộ dạng cũng được đó. Nhung không biết là có lên chim mồi được không nữa.
    MJuốn lên chim mồi phải tập nhiều lắm

10. duyduc

duyduc Trại chủ

Thích đã nhận:
    1,844
    Theo các anh thì làm sao cho con tơ khỏi sợ con này.Nhưng em không đem con này đi chỗ khác đâu nha.....hihihiih.
    Muốn con tơ đó khỏi sợ hả? Dễ thôi chuyển nhượng con tơ đó cho tôi thế là nó hết sơ thôi chứ có gì khó đâu:laughing::laughing::laughing:

11. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Về chú chim của bác Hiếu, mình xin được mạo muội nhận xét như sau: chú chim của bác có bộ cườm rất đẹp, cườm đóng cao, nhiều cườm vàng (cườm hoả) nên chú ta có nước gù đón, gù rước và cả gù hậu nữa ( việc chú ta có cườm sa). Dặm cánh đầy đủ nên có đủ nước, thể lực sung mãn dồi dào ( vì có rãnh cổ). Giọng thổ hoặc thổ pha rõ rệt, nước thúc ( gáy trận tương đối nhặt và khả năng lớn là có lèo). khổ nỗi chú ta có bộ chân hơi dài ( nhưng được cái vẫn thấp) nên "Trường túc bất tri lao" hơi chòi lồng. Bác đã tập mồi cho nó chưa vậy? nếu được tập mồi, chú chim này thường bắt được chim bổi ở nước đầu hoặc nước thứ 2!
    Hạn chế lớn nhất khi làm mồi lồng của chú ta là nước gù cao quá ( cổ vươn quá cao, uy lực quá lớn) nên kéo dài thời gian bổi sa lưới, nhưng bù lại thì những chú bổi do chú ta bắt được đều đáng "đồng tiền bát gạo" cả đó bác!
    Bác bật mí xem em đoán mò đúng được mấy % nhé?

Chúc bác vui!

--------------------------------------------------------------------------------

12. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Theo mình thì bác Namnhi nói hết cả rồi. Thôi mình bổ xung tý, con chim này nuôi đã 5 năm hơn.... với cái lồng nuôi như vậy... dù hay cách mấy thì vẫn để ở nhà gù chơi thì được, chứ thành mồi thì quả là rất rất khó khăn lắm... nói khác hơn là không ra mồi được.... vậy Bác Hiếu mình nói có đúng không ?

thân,

13. my father

my father Member

Thích đã nhận:
    2
    em không biết xem tướng thế nào nhưng con này giống con ngày xưa bố em mua cho em quá - nó là con chim đầu tiên của cuộc đời chơi chim của em,(nên em mới lấy nick là My father) hi hi. Nhìn nó đẹp quá!

14. chophoc

chophoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    372
    con này theo mình thì hình dáng đẹp.giọng hơi xấu {đồng pha thổ} .có nuớc thúc gù.chim già gù nước trong tàn.nói chung làm mồi thì ok.mình thấy chú bổi này muốn nổi rồi đó.bạn ở tp ko đi tập được thì nhường lại cho mình đi .hay mình đổi nha,mình đổi cho bạn một chú mồi thục nhưng tạm được không hay lăm.dt của mình 0957335345

15. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Sở thích của mình là chơi thổ, nên theo mình con này là ok rồi, bạn nuôi cu tơ chỉ là để nghe gáy thôi chứ đánh không được đâu, bạn muốn con tơ nổi thì chỉ có một cách bạn không đem con năm năm ra ngoài thì đem cu tơ ra ngoài, chỉ khi nào nó không nghe được tiếng con năm năm thì nó sẽ mau nổi thôi bạn à.Bạn nhớ nên phơi nắng 02 chú cu của bạn đó.

16. gatauvang

gatauvang Member

Thích đã nhận:
    9
    Chim này đầu bự, đó là con chim không khôn!
    Chim này treo ở nhà thì gáy rang rảng suốt cả ngày nhưng khi ra rừng gặp bổi vài lần rồi "nín" luôn.

Last edited by a moderator: 3/6/08