Update chim rừng mới

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi namquoc, 28/3/12.

1. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Sau một thời gian nghỉ vì bận việc, do một số ae khơi mào, tôi lại đi bắt vài chú chim mới. Oanh cổ đỏ và xanh đợt này toàn già rừng nên rất đẹp. Những con bắt về phần cho vào aviary , phần nhốt hộc để vào cám. Chim cổ xanh đánh nhau dữ dội nên phải nhốt riêng từng lồng để vào cám. Hầu hết chim đã vằo cám thành công. Chim Hồng tước trước đây tôi cầu kỳ đặt tận Sài Gòn nhưng không thành công. Gần đây chim hồng tước bán đầy ở Hà Nội giá rất hợp lý lại có bảo hành nên tôi mua luôn 3 con. (các loài chim Nam khác như than, chòe đất cũng bán rất nhiều ở Hà Nội ...giá đất mộc khoảng 350k, đất non khoảng 500k đều đã ăn cám) nên muốn mua là có ngay!!!!!
    1 Cổ đỏ trong hộc (đã vào cám)
    2. Cổ đỏ trong aviary (đã vào cám)
    3. Cổ xanh trong lồng riêng (đã vào cám)
    4. Hồng tước trong aviary (mua 600k tại phố Hoàng hoa thám - đã vào cám)
    5. Hồng tước thứ 2 (mua 700k tại phố Trương Định - đã vào cám và hót trộm)
    6. Hồng tước thứ 3 (mua 700k tại phố Trương Định - đã vào cám và hót sổng)
    7. một góc aviary ...trong hai con thanh tước có một con là quà tặng của anh TDPhi vẫn sống khỏe qua mùa đông vừa rồi!

Last edited: 28/3/12
  2. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    bác Namquoc chịu khó chỉnh cỡ hình to lên 1 xíu cho anh em chiêm ngưỡng nha thank bác....

3. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Thấy lạ quá không tìm đâu thấy mục edit để vào sửa nữa! Bạn click vào ảnh thì sẽ xem được ảnh nguyên kích cỡ gốc.
    Mà thôi tôi post lại ảnh ở đây vậy!
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

Last edited: 28/3/12
  4. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    chim đẹp chúc mừng bác Nam nhé , nhìn mấy em hồng tước rất đẹp

namquoc thích bài này.
  5. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Cổ xanh của bác Namquoc quá đẹp quá nhìn thích ghê, con nào cũng già chim cổ xanh nét, năm ngoái thấy aviary một đàn cổ đỏ, sang năm nay toàn cổ xanh, bác đánh bẫy kiểu gì mà siêu vậy... hi vọng có nhiều chim để mọi người tìm chơi dễ hơn, mấy con cổ xanh vào cám là cả một công trình khó khăn, không rõ bên TQ họ chăm kiểm gì đẹp mà thuần cổ đỏ, cổ xanh không mất màu,

namquoc and BigBird like this.
  6. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Qua nhiều lần thử nghiệm nuôi oanh mái lẫn với trống thì: oanh cổ đỏ ok. Oanh cổ xanh trống - mái đánh nhau ác liệt cũng như trống - trống. Cuối cùng trong aviary nhỏ vẫn nuôi được 1 e cổ đỏ mái còn e cổ xanh mái thì phải thả cho bay đi!

BigBird thích bài này.
  7. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Nhìn đám chim của bác thích thật sáng nay qua hàng Lịch vân thấy có 1 con thanh tước giống của bác trong lồng hộc hót xổng liên hồi mặc dù là chim mộc, nổi máu tham định mua mang về nuôi em trả họ 500k đồng ý bán bắt cho túi giấy thấy hỏng mất móng hậu lên đánh tháo không mua nữa... Bệnh nuôi chim rừng của bác dễ lây lắm... bác cứ khoe hàng vậy dân tình đi tìm mua tướt bơ.

Last edited: 2/4/12
    BigBird and namquoc like this.
  8. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Lúc đầu trong sân rộng có một cây khế lớn. Bên cạnh có một thác nước nhân tạo. Dưới gốc khế có một bể cá. Mình chỉ ước có thêm 1 con chim hót véo von nữa thì tuyệt. Vậy mà nuôi một lại muốn nhiều hơn...Rồi từ nuôi các loài hót hay, phổ biến ở Hà Nội lại quay ra muốn nuôi thêm các loài vừa thanh vừa sắc nên mới thành ra thế này! ...Bạn diepna nói đúng...bệnh nuôi chim rừng dễ lây lắm!!! Ai chẳng muốn có một bộ sưu tập thiên nhiên hoang dã trong ngôi nhà mình cho nó thêm "phong thủy"!!!!!!

coi77, BigBird and diepna like this.
  9. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Em có bộ tài liệu về nuôi cổ xanh và cổ đỏ... tiếng Trung, tuy nhiên có hình ảnh đi kèm rất đầy đủ, mai đi làm em sẽ up lên tặng các cụ tham khảo.
    Anh namquoc ơi, 1 con thanh tước anh cũng mua ở Trương Định đúng không ạ? Mà cụ qua mạn nhà em ko ới em 1 tiếng :D

BigBird, diepna and namquoc like this.
  10. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Nói thực lòng mình thấy cổ đỏ hót có phần trội hơn cổ xanh (siêng hót hơn, nhiều giọng hơn). Cổ đỏ to con hơn không bị quá "cò hương", lại dễ nuôi hơn cổ xanh nên mình vẫn khoái nuôi cổ đỏ hơn cổ xanh. Coi77 giỏi mầy mò tìm tài liệu về oanh thật!!! Nuôi oanh vẫn khó khăn hơn nhiều loại chim khác do vào cám khó, chế độ chăm sóc tỷ mỉ hơn, khó giữ màu đỏ (xanh) ở cổ, nhiều con oanh nuôi rất lâu mới được nghe hót sổng, ngoài thiên nhiên chim hay lẩn trốn kỹ càng nên ít người biết được giọng nó hót...vì vậy chim oanh khó mà được nuôi đại trà như các loại chim quen thuộc. Mình tự bẫy được mà khi vào cám chết nhiều quá còn thấy hốt nữa là người mua chim mộc ở chợ!
    1 con thanh tước là mua ở đường Hoàng Hoa Thám từ mùa đông năm trước. Tuần trước đi xuống Trương Định mua hồng tước có nhớ là Còi77 ở đâu đó khu Hoàng Mai nhưng vì đi vào tầm 10-11am ngày thứ 2 nên đoán còi77 đi làm do đó không gọi...Đã lâu không gặp có dịp mà được coffee hay nhậu nhẹt với nhau thì hay quá! Nếu Còi77 muốn thử sức vào cám oanh mộc, a sẵn sàng tặng vài e mới bẫy được mà làm thí nghiệm nhé!!!

coi77, BigBird and diepna like this.
  11. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789

Em cảm ơn bác, em phải tạm dừng món oanh vì em cũng hay đi công tác miền núi như bác, thi thoảng lại làm 1 tuần Tây Bắc mà ở nhà ko ai chăm, nhà em lại ko có chỗ làm aviary như nhà bác. Em đi công tác phải gửi 2 con khuyên, còn lại gáy và chào mào ở nhà chăm đơn giản nên nhờ con bé giúp việc chăm hộ đc.
    Hôm nào anh em lại tụ tập bia bọt anh nhé :)

12. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Em gửi các bác tài liệu của Trung Quốc về chim oanh cổ đỏ, cổ xanh. Cách chọn chim, dinh dưỡng, phòng chữa bệnh, phụ kiện lồng trại. Vì nhiều ảnh quá nên em nén vào 1 file nén, các bác chịu khó down về quãng 13Mb, bác nào có khả năng dịch hoặc nhờ người dịch được thì tốt quá.

http://www.mediafire.com/?v2jhh56np8i24cn

diepna thích bài này.